Ìjọba Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun- Àwọn Ẹgbẹ̀rúlọ́nàigba (200,000) ènìyàn ni ó jẹ Ànfàní Ouńjẹ Ilé-Ẹ̀kọ́ àti Ìtọ́jú Ọmọde
Ìjọba Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun, nípasẹ̀ àwọn Ministirì tó ní í ṣe pẹ̀lú Ẹ̀kọ́, Ètò Ọ̀rọ̀ Ajé, Ìṣúná àti Ìdàgbàsókè, àti Ìbáṣepọ̀ Pẹ̀lú Ìjọba Àpapọ̀, ti ṣètò àjọyọ̀ àgbáyé tó dá lórí bí a ṣe lè tẹ̀síwájú ètò O’Meals, ètò ìjẹun ilé-ẹ̀kọ́ tó jẹ́ ti ilẹ̀ Ọ̀ṣun.
Àjọyọ̀ yìí, tó ní àkòrí “Ìtẹ̀síwájú O’Meals fún Ìtọ́jú Ọmọde Tó Dáa Jùlọ Ní Ìpínlẹ̀ Ọ̀ṣun,” yóò kó àwọn alábàáṣepọ̀ àgbáyé jọ, pẹ̀lú àwọn àjọ tó ń ṣiṣẹ́ lórí ètò ìjẹun ilé-ẹ̀kọ́ káàkiri Áfíríkà àti agbègbè ayé.
Àpérò pàtàkì yìí ní láti mú kí ìjíròrò nípa ọjọ́ iwájú oúnjẹ tí wọ́n ń fún àwọn ọmọ iléèwé ní àgbègbè-ìpínlẹ̀ gbòòrò sí i, pẹ̀lú àfiyèsí àrà ọ̀tọ̀ sí ìpínlẹ̀ Osun. Gẹgẹbi ipinlẹ kan ṣoṣo ni Naijiria ti o ti n ṣiṣẹ eto ifunni ile-iwe ti a ṣe ilana nigbagbogbo lati ọdun 2006, ètò O’Meals ti di àpẹẹrẹ tó dájú nínú àjọyọ̀ àgbáyé lórí ààbò oúnjẹ, ìtọ́jú ọmọde àti ìdàgbàsókè ẹ̀kọ́.
Pẹ̀lú àwọn tí ó ju 200,000 lọ tí ó jẹ́ anfaani, pẹ̀lú àwọn akẹ́kọ̀ọ́, àwọn olùtajà oúnjẹ, àti àwọn olùpèsè agbègbè, ètò O’Meals ní Ìpínlẹ̀ Osun kì í ṣe ìgbìyànjú pàtàkì nínú oúnjẹ nìkan ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ agbára ńlá fún ìtúnwá ipò ọrọ̀ ajé ní àwùjọ. Ìpínlẹ̀ Osun lóòótọ́ ń ná tó ₦32 mílíọ̀nù lójoojúmọ́ láti tọ́jú ètò yìí, ó sì ń mú ìgbẹ́kẹ̀lé rẹ̀ sí ìgboyà ìdàgbàsókè àwọn ọmọdé àti ìdínkù òṣì lágbára sí i.
Ìṣẹ̀lẹ̀ àrà ọ̀tọ̀ yìí ti mú kí Osun gba oríyìn látọ̀dọ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àjọ àgbáyé àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ fún ìdàgbàsókè tí wọ́n mọyì ìyàsímímọ́ tí ìpínlẹ̀ náà ní fún oúnjẹ aṣaralóore fún àwọn ọmọdé àti ìdàgbàsókè gbogbo gbòò. Àpérò tó ń bọ̀ yìí yóò gbé ìgbésẹ̀ yìí lárugẹ nípa gbígbé àwọn àjọṣepọ̀ lárugẹ àti lílo àwọn ògbóǹkangí láti mú kí ipa tí ètò náà ń ní pọ̀ sí i.
Ìṣẹ̀lẹ̀ náà tí Ìjọba Ìpínlẹ̀ Osun ṣe ní ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú African Union Development Agency – New Partnership for Africa’s Development (AUDA-NEPAD), yóò gbàlejò àwọn alábàáṣiṣẹ́pọ̀ ìdàgbàsókè àgbáyé pẹ̀lú Dangote Foundation, Family Health International (FHI360), UN World Food Programme, Nutrition International, Partnership for Child Development, ActionAid Nigeria, àti Food and Agriculture Organization (FAO), áti àwọn mìíràn.
Wọ́n ṣètò pé yóò wáyé ní Ọjọ́ Ìṣẹ́gun Oṣù Keje Ọjọ́ Kẹjọ, Ọdún 2025, ní NAF Conference Centre ní Abuja, àpéjọ náà yóò jẹ́ pèpéle pàtàkì fún ìjíròrò lórí àwọn kókó pàtàkì tí ó kan ìtóró àti ìgbòrò ti àwọn ètò ìfúnni oúnjẹ ilé-ìwé, pàápàá ní àwọn agbègbè tí kò ní orísun tó pọ̀.
Lára àwọn ète pàtàkì tí wọ́n fi kó ara wọn jọ ni: láti ṣe àyẹ̀wò àwọn àfojúsùn ìtóró ti ètò O’Meals; láti pín àwọn ìṣe àṣeyọrí àti àwọn ìṣẹ̀dá tuntun nínú ìfúnni ní oúnjẹ ilé-ìwé; láti ṣàwárí àwọn ìlànà ìdàgbàsókè fún mímú oúnjẹ ọmọdé dára sí i; àti láti gba àwọn àjọṣepọ̀ tuntun fún ipa tí ó gbòòrò ní Ìpínlẹ̀ Osun.
Yóò tún pèsè ànfààní fún àwọn olùṣèlànà ìlànà, àwọn òṣìṣẹ́ ìmọ̀-ẹ̀rọ, àwọn alábàáṣiṣẹ́pọ̀ tí ó ń ṣe ètò, àti àwọn ajọ tí ó ń fúnni ní ìrànlọ́wọ́ láti jíròrò lórí àwọn ìlànà tí ó ṣeé ṣe láti fi ètò O’Meals sí àwọn ète ìdàgbàsókè tí ó gbòòrò sí i, pẹ̀lú àwọn Ète Ìdàgbàsókè Alagbero (SDGs) lórí ebi aláìsí, ẹ̀kọ́ tí ó dára, àti ìlera àti ìgbésí ayé tó dára.
Ìjọba Ìpínlẹ̀ Osun wà ní ìgbẹ́kẹ̀lé láti rí i dájú pé kò sí ọmọ kan tí a óò fi sílẹ̀. Nípasẹ̀ àjọṣepọ̀ àṣepẹ́ àti ìṣáájú ète, Ìpínlẹ̀ náà ń tẹ̀síwájú láti fi àmì sílẹ̀ fún àwọn ìṣe ìdàgbàsókè tí ó ní gbogbo èèyàn nínú àti tí ó tọ́ láti ọ̀dọ̀ ní àwọn ẹ̀ka ẹ̀kọ́ àti oúnjẹ ti Nàìjíríà.
Oluomo Kolapo Alimi,
Ọ̀gá àgbà fún Ìsọfúnni àti Ìlàlóye fún Gbogboògbò.
Orisun: OsunstateGovt.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua