Ìjọba Central African Republic àti Àjọ Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè ti bẹ̀rẹ̀ sí í tú àwọn ajàfità àtijọ́ sílẹ̀

Ìjọba Orílẹ̀-èdè Olominira Central African Republic, pẹ̀lú àjọ àlàáfíà UN, MINUSCA, ti bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ iṣọn-ogun ati awọn iṣẹ ifasilẹ ti awọn onijagidijagan tẹlẹ.

Àwọn ẹgbẹ́ tí a fojú sí ni Unity for Peace in Central Africa (UPC) àti Return, Claim, Rehabilitation (3R), àjọ tí ó ń ṣe iṣẹ́ National Disarmament, Demobilization, Reinsertion, and Repatriation Program (UEPNDDRR).

Awọn ẹgbẹ ologun méjèèjì naa ni wọn ti fopin si ní ọjọ́ kẹwàá oṣù keje ní Bangui.Ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà náà wáyé ní abúlé Maloum, tó wà ní kìlómítà márùndínlọ́gọ́ta láti Bambari.

Àwọn ajàfità tẹ́lẹ̀ náà lọ nípasẹ̀ àwọn ìpele pàtàkì kan nínú ìlànà ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà, ìfagilé, àti ìtẹ̀ṣíwájú, títí kan dídá àwọn ohun ìjà sílẹ̀, ìgbéyẹ̀wò ìlera, ìrànlọ́wọ́ nípa ọ̀ràn ọkàn, ìdámọ̀, àti gbígba owó.

https://www.africanews.com/2025/08/06/car-government-and-un-launch-disarmament-of-former-fighters/?jwsource=cl

Abúlé Maloum, tí ó wà ní ìṣẹ́jú àádọ́ta-márùn-ún láti Bambari, ni a ti ṣe ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà àwọn ajàfità náà. Àwọn ajàfità tẹ́lẹ̀ náà lọ nípasẹ̀ àwọn ìpele pàtàkì kan nínú ìlànà ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà, ìfagilé, àti ìtẹ̀ṣíwájú, títí kan dídá àwọn ohun ìjà sílẹ̀, ìgbéyẹ̀wò ìlera, ìrànlọ́wọ́ nípa ọ̀ràn ọkàn, ìdámọ̀, àti gbígba owó.

Ìlànà yìí jẹ́ apá kan ìṣẹ́ ẹ̀tọ́ gbòòrò fún ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà, ìfagilé, ìtúnṣe, àti ìpadà sí orílẹ̀-èdè (DDRR) tí ó jẹ́ láti mú ààbò sunwọ̀n si, àti láti mú orílẹ̀-èdè náà dúró fún ìgbà pípẹ́.

Ìlànà tí ó ń lọ nì jẹ́ apá kan ìgbéró àdéhùn ìṣèlú fún àlàáfíà àti ìfẹ́kọ́mìnira ní Orílẹ̀-èdè Olominira ti Àárín Gbùngbùn Áfríkà (APPR-RCA). Àfojúsùn rẹ̀ ni láti yanjú àwọn ọ̀ràn ààbò lẹ́yìn ogun, àti láti mú àwọn ìgbésẹ̀ tí ó ń fojú sí wíwá àlàáfíà pípẹ́ ní Orílẹ̀-èdè Olominira ti Àárín Gbùngbùn Áfríkà.

Àwọn ajàfità tẹ́lẹ̀ tí wọ́n bá tẹ́wọ́ gbà sí àwọn àdéhùn tí a ti fi lélẹ̀ nìkan ni a óò fi wọlé sínú Àwọn Ẹgbẹ́ Ààbò àti Ìdáàbòbò Orílẹ̀-èdè Olominira ti Àárín Gbùngbùn Áfríkà, tàbí kí a tún fi wọlé sínú àwọn ìgbòkègbòrò ọrọ̀-ajé. Àwọn tí kò bá tẹ́wọ́ gbà yóò ní àǹfàní láti gba ìrànlọ́wọ́ ìjàdùgbè àwùjọ, tí ó pèsè àwọn ànfàní ìkọ́ni iṣẹ́ àti àwọn ìṣe tí ó ń mú owó wọlé.

Àwọn iṣẹ́ ìdáwọ́lé àwọn ohun ìjà tí a ṣe ní Maloum ti fún ànfàní láti gba àwọn ohun ìjà púpọ̀ lọ́wọ́ àwọn ajàfità UPC tẹ́lẹ̀, títí kan ọgọ́rọ̀ọ̀rún àwọn ohun ìjà ogun bíi àwọn ìbọn PKM àti àwọn ìbọn RPG-7, bákannáà àwọn ohun ìjà oríṣiríṣi.

Àwọn ajàfità tẹ́lẹ̀ wọ̀nyí wá láti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn agbègbè, títí kan Bria, Alindao, Pombolo, Ebando, Nzako, Goya, Bambari, àti àwọn ibi ìpéjọpọ̀ mìíràn ní Orílẹ̀-èdè Olominira ti Àárín Gbùngbùn Áfríkà.

Gbogbo àwọn ohun ìjà tí àwọn ẹgbẹ́ UEPNDDRR ti kó jọ ni a ti fi pamọ́, a ti kó wọn jọ, a sì ti dáàbò bò wọ́n ní àwọn ilé-iṣẹ́ MINUSCA.

Wọ́n yóò wá tẹ̀lé wọn lọ sí Bangui, níbi tí wọ́n yóò ti fi wọ́n sílẹ̀ fún ìjọba Orílẹ̀-èdè Olominira ti Àárín Gbùngbùn Áfríkà ní ọ̀nà tí ó bófin mu, gẹ́gẹ́ bí àwọn ìlànà tí a ti fi lélẹ̀ lábẹ́ àdéhùn àlàáfíà.

Orisun – Africanews

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment