Ìjọba Àpapọ̀ Tu Àwọn Ẹlẹ́wọ̀n 4,550 Sílẹ̀ Láti Dín Kù Kúnkuń Nínú Ọgbà Ẹ̀wọ̀n
Láti lè wá ojútùú sí ìkúnlápá tí kò wúlò nínú àwọn lé-ẹ̀wọ̀n, ìjọba àpapọ̀ ti tu àwọn ẹlẹ́wọ̀n 4,550 sílẹ̀, nítorí náà ó dín iye àwọn ẹlẹ́wọ̀n orílẹ̀-èdè kù láti orí 86,000 sí nǹkan bí 81,450.
Ìgbésẹ̀ náà jẹ́ apá kan àwọn ìgbìyànjú gbòòrò láti dín kù kúnkuń nínú àwọn ọgbà ẹ̀wọ̀n káàkiri Nàìjíríà.
Mínísítà fún Ọ̀ràn Abẹ́lé, Dr. Olubunmi Tunji-Ojo, kéde ìdàgbàsókè náà lásìkò ìpàdé kan ní Abuja pẹ̀lú Alága Ìgbìmọ̀ Aṣòfin lórí Àwọn Ilé-iṣẹ́ Àtúnṣe, Ọ̀gbẹ́ni Chinedu Ogah.
Ìdínkù kúnkuń náà wà nínú àtẹ̀jáde kan láti ọ̀dọ̀ Olùdarí Àtẹ̀jáde ti Ilé-iṣẹ́ náà, Ozoya Imohimi.
Gẹ́gẹ́ bí Tunji-Ojo ti sọ, ìtúsílẹ̀ náà tẹ̀ lé ìwádìí tí ó dá lórí àwọn ènìyàn tí wọ́n fi mọ́lé fún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kékeré tàbí àwọn tí wọ́n lè fún ni ìdágbálágbàrà, bákan náà àwọn tí wọ́n ti fi sẹ́wọ̀n fún ìgbà pípẹ́ láìgbẹ́jọ́.
“Èyí jẹ́ apá kan àwọn àtúnṣe ọgbà ẹ̀wọ̀n gbòòrò tí ó ní èrò láti bá àwọn ìlànà àtúnṣe wa mu pẹ̀lú àwọn ìwọ̀n tó dára jù lọ lágbàáyé,” ó sọ.
Ìfaramọ́ Ìjọba sí Ìtọ́jú Ẹ̀wọ̀n
Ó sọ pé, “Àwọn ilé-iṣẹ́ àtúnṣe wa gba àwọn ènìyàn tí kò lágbára jù lọ, àwọn tí wọ́n ti fi òmìnira wọn sílẹ̀ lọ́nà tí ó tọ́. Ojúṣe ìwà rere àti ìwé-òfin wa ni láti tọ́jú wọn pẹ̀lú ọlá àti òtítọ́.”
Tunji-Ojo tún fi ìdúróṣinṣin ìjọba hàn láti yí Nigerian Correctional Service (NCoS) padà, ó tẹnu mọ́ pé òtítọ́ àti ìran ènìyàn ṣì wà ní àárín àwọn èròjà pàtàkì ti ìṣàkóso.
Ó fi kún un pé: “Agbára ìjọba èyíkéyìí wà nínú bí ó ṣe ń tọ́jú àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè tí kò lágbára jù lọ,” ó sì ṣe ìlérí àjọṣepọ̀ tẹ̀síwájú pẹ̀lú National Assembly láti gbega sí ìṣiṣẹ́ ilé-iṣẹ́ àti ìfaramọ́ àwùjọ.
“A ń ṣiṣẹ́ láti mú àwọn ilé-iṣẹ́ wa lágbára kí àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè tí a ti gbàgbé jù lọ má bàa wà lẹ́yìn.”
Ìyìn Láti Ọ̀dọ̀ Ọ̀gbẹ́ni Chinedu Ogah
Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, Ọ̀gbẹ́ni Chinedu Ogah yìn àwọn àtúnṣe náà, ó ṣàpèjúwe wọn gẹ́gẹ́ bí àkíyèsí sí ètò Àjíǹde Ìrètí Ààrẹ Bola Tinubu, èyí tí ó ní èrò láti tún Nàìjíríà wá sí ipò fún ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè tí ó wà títí ayé.
Ó fún ni ìdánilójú pé Ìgbìmọ̀ Ilé-iṣẹ́ Àtúnṣe yóò máa ṣe ìbojútó líle láti rí i dájú pé àwọn àtúnṣe náà ṣàṣeyọrí èrò rẹ̀, ó sì máa tì ìran ètò àtúnṣe tí ó tọ́ àti tí ó ní ìran ènìyàn lẹ́yìn.
orisun: leadershi
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua