Telecoms

Ìjọba Àpapọ̀ Bẹ̀rẹ̀ Àtúnyẹ̀wò Àwọn Ìlànà Ètò Ìbánisọ̀rọ̀ Láti Fa Ìdókòwò Wá, Kí Wọ́n sì Mú Àwọn Iṣẹ́ Dára síi

Last Updated: August 19, 2025By Tags: , , ,

Ìjọba Àpapọ̀ ti bẹ̀rẹ̀ àtúnyẹ̀wò tí ó kúnjú òṣùwọ̀n fún àwọn ìlànà ètò ìbánisọ̀rọ̀ láti fa ìdókòwò àjèjì wá, mú ìdáwọ́lé iṣẹ́ dára sí i, kí ó sì bá àwọn ìdàgbàsókè ìmọ̀-ẹ̀rọ àgbáyé mu.

Alága Àgbà Olùṣiṣẹ́ ti Ìgbìmọ̀ Ìbánisọ̀rọ̀ Nàìjíríà (NCC), Dókítà Aminu Wada Maida, ni ó sọ èyí di mímọ̀ ní Abuja, ó sọ pé àtúnyẹ̀wò náà, tí Mínísítà fún Ìbánisọ̀rọ̀, Àwọn Ìdàgbàsókè àti Ọrọ̀-Ajé Oní-Kọ̀mpútà, Dókítà Bosun Tijani ń darí rẹ̀, yóò tún àwọn àfojúṣùn tó wà nínú Òfin ọdún 2003 ṣe, yóò sì pèsè ìlànà ìṣàkóso tí a lè sọ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀.

Maida sọ pé ìgbésẹ̀ náà yóò rí i dájú pé ìjọba, àwọn oníbàárà àti Àwọn Àjọ Tó Ń Pèsè Ètò Fóònù (MNOs) wa ni ọ̀nà kan náà lórí ìlànà, ìtìbẹ̀wò, ìdíje, ààbò àti èrè. Ó sọ pé wọ́n ti ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn ìṣòro nípa dídín ìsọfúnni (data) kù, owó ìlò àti ìdáwọ́lé iṣẹ́, pẹ̀lú ìwádìí KPMG tí ó fi hàn pé dídín náà jẹ mọ́ oríṣi àwọn ẹ̀rọ àti àwọn ohun èlò ju àwọn tó ń pèsè iṣẹ́ lọ.

Ó fìdánilójú hàn pé àwọn ìlànà tuntun náà yóò mú kí abala náà di èyí tí ó wuni lójú àwọn oníṣòwò, yóò sì mú owó tí ìjọba ń wọlé pọ̀ sí i. Ó tún tẹnu mọ́ bí Ààrẹ Bola Tinubu ṣe yọ owó-orí àfikún tí wọ́n ṣètò pé yóò jẹ́ 5% lórí abala ìbánisọ̀rọ̀ kúrò, ó sì ṣàlàyé pé VAT wà ní 7.5%.

Olóyè NCC náà sọ pé ilé-iṣẹ́ náà ti gba ìdàgbàsókè sílẹ̀ pẹ̀lú àwọn alábàápín fóònù alágbèkálẹ̀ tí ó ṣiṣẹ́ tí ó jẹ́ mílíọ̀nù 172, àwọn olùmúlò ìkànnì gbígbòòrò tí ó jẹ́ mílíọ̀nù 105 àti àwọn alábàápín ayélujára tí ó jẹ́ mílíọ̀nù 141, nígbà tí àwọn ìdókòwò ti kọjá àwọn àfojúsùn àtijọ́.

Àwọn àṣeyọrí pàtàkì lábẹ́ ìdáńdẹ rẹ̀ ni àtúnṣe àti ìṣètò owó ìlò, àwọn ìlànà ìṣàkóso ilé-iṣẹ́, ìparí ìwádìí ìṣàyẹ̀wò NIN-SIM, ìgbádé àwọn gbèsè USSD, àti ìfìlọ́lẹ̀ Ìkànnì Ìròyìn Àwọn Ìṣẹ̀lẹ̀ Pàtàkì.

Nígbà tí ó ń wòwọ́ iwájú, Maida kéde àwọn ìgbésẹ̀ tuntun bíi àtẹ́ ìgbòkègbòkè ìṣiṣẹ́ ìkànnì gbangba tí a yóò gbé jáde ní Oṣù Kẹ̀sán, àwọn ìròyìn ìkànnì tí àwọn ènìyàn ṣe pọ̀ ní ìgbà mẹ́rin lọ́dún, àti fífi àwọn tó ń pèsè ohun-èlò sínú àwọn ìlànà ìdáwọ́lé iṣẹ́ tí a ti túnṣe.

Ó fi kún un pé, ẹgbẹ́ iṣẹ́-ṣíṣe NCC-CBN àpapọ̀ ti dá ìlànà tuntun sílẹ̀ láti mú àwọn ọ̀nà ìgbọ́rọ̀sí oníná-ẹ̀rọ dọ́gba, kí wọ́n sì dín àwọn gbígbọ́rọ̀sí tí kò já sí àṣeyọrí kù.

NCC tún fi àwọn ìgbésẹ̀ ìkọ́ni fún àwọn oníbàárà hàn, pẹ̀lú Olùdarí fún Ọ̀rọ̀ Àwọn Oníbàárà, Freda Bruce-Bennett, tí ó ń fún àwọn ìtọ́ni lórí bí a ṣe lè darí lílo ìsọfúnni (data).

Olùdarí fún Ọ̀rọ̀ Gbangba, Ìyáàfin Nnenna Ukoha, tẹnu mọ́ bí ó ṣe ṣe pàtàkì tó láti ṣe ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ ìròyìn bíi “àwọn alámọ̀ọ́dá pàtàkì” láti mú àwọn àtúnṣe tẹ̀síwájú. TVC

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment