Ìjọba Àpapọ̀ Ṣàlàyé Nípa Àdéhùn ASUU, Wípé Àdéhùn Ọdún 2009 Ni Ó Kẹ́yìn Tí Wọ́n Fọwọ́ Sí

 

Ilé-Iṣẹ́ Ètò Ẹ̀kọ́ Àpapọ̀ ti ṣe àlàyé lórí àwọn ọ̀rọ̀ tí Mínísítà fún Ètò Ẹ̀kọ́, Dr. Tunji Alausa, sọ nípa àwọn àdéhùn láàárín Ìjọba Àpapọ̀ ti Nàìjíríà àti Ẹgbẹ́ Àwọn Olùkọ́ Ilé-Ẹ̀kọ́ Gíga (ASUU).

Nínú àtẹ̀jáde kan tí Olùdarí fún Ìròyìn àti Ìbáṣepọ̀ ti Ilé-Iṣẹ́ náà fi léde, Dr. Alausa ṣàlàyé pé àwọn ọ̀rọ̀ tí ó sọ ní Oṣù Kẹjọ ọjọ́ kẹrìndínlọ́gbọ̀n, ọdún 2025 (28 August 2025), kò yé àwọn ènìyàn kan dáadáa. Ó tún fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àdéhùn tó kẹ́yìn tí wọ́n fọwọ́ sí ní ìṣọ̀kan láàárín Ìjọba Àpapọ̀ àti ASUU ṣì jẹ́ Àdéhùn FGN-ASUU ti ọdún 2009 (2009 FGN-ASUU Agreement).

Ilé-Iṣẹ́ náà tọ́ka sí i pé ní ọdún 2017, Mínísítà fún Ètò Ẹ̀kọ́ nígbà náà, Mallam Adamu Adamu, fi ìgbìmọ̀ atúnṣe ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò sílẹ̀ tí ó sì mú àkọsílẹ̀ Àdéhùn Nimi Briggs jáde ní Oṣù Karùn-ún ọdún 2021 (May 2021). Bí ó ti wù kí ó rí, Ìjọba Àpapọ̀ kò fọwọ́ sí àkọsílẹ̀ náà rárá.

Àtẹ̀jáde náà ṣàlàyé pé, “Nígbà tí Mínísítà ọ̀wọ̀n sọ lánàá pé kò sí àdéhùn tuntun tí a fọwọ́ sí pẹ̀lú ASUU, ohun tí ó ń tọ́ka sí ni àkọsílẹ̀ Àdéhùn Nimi Briggs ti ọdún 2021, èyí tí a kò tíì fi ìgbékalẹ̀ sí i.”

Ilé-Iṣẹ́ náà tẹnu mọ́ ọn pé bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àdéhùn ti ọdún 2009 ṣì wà ní ìlànà láti tẹ̀lé, àkọsílẹ̀ ti ọdún 2021 ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí àkànṣe ètò fún àwọn ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò tí ó ń lọ lọ́wọ́. Ó fi dá wọn lójú pé Ìjọba Àpapọ̀ wà ní ìpinnu láti yanjú ìdààmú tí ó ti pẹ́ ti wà pẹ̀lú ASUU lọ́nà tí ó lágbára tí ó sì ní ìtìlẹ́yìn òfin, lábẹ́ Ètò Àtúntẹ̀bùsù Igbáyélá.

Ilé-Iṣẹ́ náà rọ àwọn tí ó ní nǹkan ṣe àti àwọn ará ìlú lápapọ̀ láti foojú pa àwọn àṣìṣe àlàyé lórí àwọn ọ̀rọ̀ Mínísítà tẹ́lẹ̀, ó sì tẹnu mọ́ ọn pé ohun tí ìjọba gbé síwájú ni láti jẹ́ kí àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga wà ní ìṣí ilẹ̀kùn fún ìkọ́ni àti ìwádìí nígbà tí a ń rí i dájú pé ìṣọ̀kan ìgbéró wà títí ayé ní abala ètò ẹ̀kọ́. TVC

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment