Gbogbo Àwọn Tó Yẹ Láti San Owó-orí Gbọ́dọ̀ Ní Nọ́ńbà Olùsan Owó-orí Láti Oṣù Kìíní 2026 – Ìjọba Àpapọ̀

Last Updated: September 6, 2025By Tags: , , , ,

 

Ìjọba Àpapọ̀ ti kéde pé láti Ọjọ́ Kìíní, Oṣù Kìíní, Ọdún 2026, gbogbo ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà tí ó yẹ láti san owó-orí, pẹ̀lú àwọn ènìyàn kọ̀ọ̀kan, àwọn ilé-iṣẹ́, àti àwọn tí kò gbé ní orílẹ̀-èdè tó ń pèsè àwọn ohun àmúṣe àti àwọn iṣẹ́-ṣíṣe tí ó yẹ láti san owó-orí, gbọ́dọ̀ gba Nọ́ńbà Ìdámọ̀ Olùsan Owó-orí (TIN) láti fi bá Òfin Ìṣàkóso Owó-orí Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà (NTAA) 2025 tuntun tí a fọwọ́ sí mu.

Ìgbésẹ̀ yìí ni Zacch Adedeji, Alága Àgbà ti Ìṣẹ́ Ìgbówó-owó Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà (NRS), fi hàn ní Ọjọ́bọ̀ nínú ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nu-wò pẹ̀lú àwọn oníròyìn ní Abuja.

Ààrẹ Bola Tinubu fọwọ́ sí àwọn ìwé òfin àtúnṣe owó orí sínú òfin ní Oṣù Kẹfà Ọdún 2025 gẹ́gẹ́ bí ara àwọn ìgbìyànjú láti mú ètò owó-orí orílẹ̀-èdè náà jọ̀wọ́jọ̀wọ́ sí i, láti fẹ̀ ìpìlẹ̀ owó tí ó wọlé, àti láti fún ìdúróṣinṣin lókun.

“Ìlò TIN jẹ́ ìpìlẹ̀ pàtàkì nínú àwọn ìgbìyànjú àtúnṣe owó-orí wa láti fún ìdúróṣinṣin lókun, láti mú ìgbówó-owó lọ déédéé, àti láti mú àyíká owó tí ó fani mọ́ra wá,” ni Adedeji sọ.

Àwọn Ìlànà Pàtàkì Nínú Òfin Náà

  • Ìforúkọsílẹ̀ TIN tí ó jẹ́ dandan: Láti ibìkan sí ibòmíràn, Ìlànà Keji, Ẹsẹ̀-ọ̀rọ̀ Kẹrin ti Òfin náà, ìforúkọsílẹ̀ TIN jẹ́ dandan fún àwọn ará ìlú, àwọn oníṣòwò, àti àwọn ilé-iṣẹ́ ìjọba ní gbogbo ipò.
  • Àwọn Ìnáwó Owó: TIN tí ó dára yóò jẹ́ dandan láti fi ṣí àwọn àpamọ́wọ́ báńkì àti láti lò wọ́n, láti gba ìdánilójú, láti kópa nínú àwọn ìnáwó ìpàṣípààrọ̀-ìdókòwò, àti láti wọ inú àwọn àdéhùn pẹ̀lú ìjọba àpapọ̀ tàbí ìjọba ìpínlẹ̀.
  • Ìṣàkóso Ìdúróṣinṣin: A ti fún àwọn aláṣẹ owó-orí lágbára láti pèsè, kọ̀, dádúró, tàbí yọ àwọn TIN kúrò, gẹ́gẹ́ bí ìdúróṣinṣin. Àwọn ìbéèrè gbọ́dọ̀ wà nínú ìṣàkóso láàárín ọjọ́ iṣẹ́ márùn-ún (5), nígbà tí àwọn ilé-iṣẹ́ tí wọ́n fòpin sí ìṣẹ́ wọn gbọ́dọ̀ sọ fún àwọn aláṣẹ láàárín ọjọ́ mẹ́tàlélọ́gbọ̀n (30).
  • **Ìdásílẹ̀ fún Àwọn Tó Ní Owó Wọlé Kékeré àti MSMEs: Láti dín ìṣòro náà kù, ìjọba ti dá àwọn tí ó ń gba owó wọlé kékeré àti àwọn ìwọ̀nba ilé-iṣẹ́ kékeré àti aláìlójú-tò-ó-rí (90%) sílẹ̀ kúrò nínú àwọn owó-orí kan.
  • Àwọn Ìdásílẹ̀ VAT: Àwọn ohun àmúṣe àti àwọn iṣẹ́-ṣíṣe pàtàkì — pẹ̀lú oúnjẹ, ìtọ́jú ìlera, àti ìrìnàjò — yóò dúró láìní VAT láti dín ìṣòro lórí ìnáwó ìgbésí ayé kù.

Ìjọba ti pèsè àyè oṣù mẹ́fà (6) fún ìgbà ìdánilẹ́kọ̀ọ́ ṣáájú kí ìtẹ̀mọ́lẹ̀ bẹ̀rẹ̀. Nínú àkókò yìí, NRS yóò bẹ̀rẹ̀ sí fi àwọn ìpolongo mímọ-ọ̀ràn tàn káàkiri orílẹ̀-èdè, àwọn ìdánilẹ́kọ̀ọ́, àti àwọn ìgbésẹ̀ àtúnṣe àwọn ètò láti rí i dájú pé ìgbésẹ̀ náà lọ déédéé.

Àwọn àtúnṣe náà ti mú ìtẹ́wọ́gbà àtìbú wá. Nígbà tí àwọn ògbóǹtarìgì owó-orí àti àwọn ajàfẹ́tọ̀ọ́ ìlànà tẹ́wọ́ gba ìgbésẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ sí ìdúróṣinṣin, ìfani-mọ́ra, àti àṣà ìtọ́jú owó, àwọn oníṣòwò kékeré kan ti fi àwọn àníyàn hàn nípa àwọn ìṣòro ìṣàkóso tí ó lè wà nínú ìforúkọsílẹ̀.

Pẹ̀lú bí a ṣe ń ka ọjọ́ sí Oṣù Kìíní 2026, a rọ àwọn oníṣòwò àti àwọn ènìyàn kọ̀ọ̀kan láti bẹ̀rẹ̀ ìforúkọsílẹ̀ lẹ́yìn àkókò náà láti yẹra fún àwọn ìdènà nínú àwọn ìnáwó owó àti nípa gbígba àwọn àdéhùn ìjọba. TVC

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment