Gbajúgbajà oníròyìn, Doyin Abiola ti kú
Gege bi Iroyin ti so, Dr. Doyin Abiola, gbajúgbajà oníròyìn ní Nàìjíríà àti Alákòóso tẹ́lẹ̀ ri ti National Concord, ti kú ní ọmọ ọdún méjìlélọ́gọ́rin (82).
Gẹ́gẹ́ bí àwọn ìdílé rẹ̀ ṣe sọ, ó kú pẹ̀lú àlàáfíà ní aago mẹ́sàn-án koja ìṣẹ́jú mẹ́ẹ̀dógún alẹ́ ni ọjọ́ Tusde lẹ́yìn àìsàn díẹ̀.
Ọ̀kan lára àwọn tí ó jẹ́ aṣáájú nínú ètò ìròyìn Nàìjíríà, Dókítà Abiola , tí ó jẹ́ ìyàwó MKO, tún jẹ́ obìnrin Nàìjíríà àkọ́kọ́ tí ó jẹ́ olùṣàtúnkọ́ àti lẹ́yìn náà Alákòóso/olùṣàtúnkọ́ ti ìwé-ìròyìn orílẹ̀-èdè ojoojúmọ́ kan.
Ìgbésí ayé rẹ̀ tí ó gùn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọdún kò wulẹ̀ dá àwọn ìdènà fún àwọn obìnrin ní iṣẹ́ ìwé ìròyìn nìkan ṣùgbọ́n ó tún ràn lọ́wọ́ láti ṣètò iṣẹ́ àtúnkọ́ ìwé ìròyìn Nàìjíríà ní àkókò ìgbàlódé.
Wọ́n bí Abiola ní ọdún 1943, ó kẹ́kọ̀ọ́ èdè gẹ̀ẹ́sì àti eré orí ìtàgé ní Ifáfitì ìlú Ibadan, ó sì kàwé jáde ní ọdún 1969.1 Ó bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ rẹ̀ ní Daily Sketch, níbi tí àwòkọ rẹ̀ tí a pè ní Tiro ti gba àwọn olùkàwé púpọ̀ fún àwọn ìjíròrò rẹ̀ nípa àwọn ọ̀ràn ìṣèlú, ní pàtàkì àwọn ọ̀ràn tí ó ń kan àwọn obìnrin.
Ní ọdún 1970, ó rìnrìn àjò lọ sí orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà láti tẹ̀ síwájú nínú ẹ̀kọ́ rẹ̀, ó sì gba oyè Master’s nínú iṣẹ́ ìwé ìròyìn.
Nígbà tí ó padà sí Nàìjíríà, ó darapọ̀ mọ́ Daily Times gẹ́gẹ́ bí òǹkọ̀wé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó yẹ́, ó sì gòkè lọ di Olúṣàtúnkọ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ Àwùjọ. Lẹ́yìn náà, ó gba oyè Ph.D. nínú ìròyìn àti ìṣèlú láti New York University ní ọdún 1979.
Iṣẹ́ rẹ̀ dé ibi àṣeyọrí pàtàkì ní ọdún 1980 nígbà tí wọ́n yàn án gẹ́gẹ́ bí olùṣàtúnkọ́ tí ó dá National Concord sílẹ̀, ìwé ìròyìn tí agbowó ọrọ̀ àti olóṣèlú Chief Moshood Kashimawo Olawale (MKO) Abiola dá sílẹ̀. Ó tẹ̀ síwájú láti di Alákòóso ẹgbẹ́ ìròyìn náà ní ọdún 1986.
Ní ọdún 1981, ó fẹ́ Chief MKO Abiola, tí wọ́n kà sí pé òun ni ẹni tí ó jáwé olúborí nínú ìdìbò ààrẹ tí a fagi lé ní ọjọ́ kejìlá oṣù kẹfà, ọdún 1993.
Ní gbogbo ìgbà ìjà ìṣèlú àti ìfìpamọ́ ọkọ rẹ̀, Dr. Abiola dúró gẹ́gẹ́ bí àmì agbára àti ìfaradà ìdákẹ́jẹ́ẹ́.
Yàtọ̀ sí ìṣàkóso rẹ̀ nínú yàrá ìròyìn, Dr. Abiola kópa ní ọ̀nà tí ó wúlò sí ẹ̀kọ́ ìwé ìròyìn àti ìdàgbàsókè ìròyìn ní Nàìjíríà.
Ó jẹ́ alága ìgbìmọ̀ ìgbàmọ̀-ọ́rí fún Nigerian Media Merit Award (NMMA), ó sì ṣiṣẹ́ ní ilé-ìgbìmọ̀ ìgbìmọ̀ran ti Ogun State University fún Ẹgbẹ́ Àwọn Ìmọ̀-ìjìnlẹ̀ Àwùjọ àti Ìṣàkóso.
Ìfaradà rẹ̀ sí ìgbésí ayé ti dídára ní iṣẹ́ ìwé ìròyìn mú kí ó gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìṣọlá, títí kan Eisenhower Fellowship ní ọdún 1986 àti Diamond Award for Media Excellence (DAME) Lifetime Achievement Award, tí ó mú un di obìnrin kejì láti gba ìyìn náà lẹ́yìn Iya Omobola Onajide.
Ó fi àkọsílẹ̀ tó dúró títí lọ sílẹ̀ tí àwọn èèyàn fi ń rántí ìgboyà, ìṣàdàṣà, àti ìfaradà tí kò yẹsẹ̀ nípa òtítọ́ àti ìṣẹ́ ìjọba.
Àwọn ìlànà ìsìnkú ni wọ́n retí láti polówó láti ọwọ́ ìdílé náà ní àwọn ọjọ́ tí ó ń bọ̀.
Orisun – Daily Posts
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua