FG fi ìdá àádọ́ta nínú ọgọ́rùn-ún owó ẹ̀kọ́ kún owó ẹ̀kọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ gboyè jáde, àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Ilé-Ẹ̀kọ́ Gíga
Ìjọba àpapọ̀ ní ọjọ́ru kéde àfikún ìdá àádọ́ta nínú ọgọ́rùn-ún nínú owó ẹ̀kọ́ fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Nàìjíríà ní gbogbo ipele ẹ̀kọ́ gíga.
Ó sọ pé “àtúnyẹ̀wò tó ṣe kókó nínú ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ ti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà—ìgbésẹ̀ rẹ̀ tó ga jù lọ ní ohun tó ju ọdún mẹ́wàá lọ,” ni wọ́n ṣe láti dín ìṣòro owó kù fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn ìdílé, bákan náà láti mú ànfàní sí ẹ̀kọ́ tó dára gbòòrò fún gbogbo ènìyàn.
Mínísítà fún Ẹ̀kọ́, Olatunji Alausa, ẹni tó kéde èyí nínú àlàyé kan tó fi sí X (tí a mọ̀ sí Twitter tẹ́lẹ̀), sọ pé ìpinnu náà bá ìgbàgbọ́ gbágbágbá ìjọba mu láti kọ́ orílẹ̀-èdè tí ó ní gbogbo ènìyàn nínú, tí ó sì ń mú ìmọ̀ wá.
Alausa sọ pé: “Nípasẹ̀ Ilé-iṣẹ́ Ẹ̀kọ́ Àpapọ̀, Ìjọba Àpapọ̀ ti gbé owó ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ pọ̀ sí i gidigidi ní gbogbo ìpele ẹ̀kọ́, láti dín ìṣòro owó kù fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ àti àwọn ìdílé, bákan náà láti mú ànfàní sí ẹ̀kọ́ tó dára gbòòrò fún gbogbo ènìyàn. Ìgbìyànjú yìí jẹ́ òkìtì pàtàkì nínú Àgéndà Ìrètí Tuntun Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu, èyí tí ó fi ẹ̀kọ́ sí àárín ìyípadà Nàìjíríà sí ọrọ̀-ajé tí ó jẹ́ $1 trilion.”
Àwọn Ìgbéga Owó Ẹ̀kọ́ Ọ̀fẹ́
“Láti yanjú àwọn ìnáwó ẹ̀kọ́ tí ó ń pọ̀ sí i àti láti rí i dájú pé kò sí akẹ́kọ̀ọ́ kan tí ó yẹ tí a óò fi sílẹ̀, wọ́n ti gbà àwọn owó ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ pọ̀ sí i ní aadota (50%) nínú ọgọ́rùn-ún ní gbogbo ìpele. Àwọn akẹ́kọ̀ọ́ PhD yóò ti gbà ₦750,000 lọ́dọọdún (láti ₦500,000), àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Master’s ₦600,000 (láti ₦400,000), àti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ilé-ẹ̀kọ́ gíga (undergraduate), HND, àti NCE ₦450,000 (láti ₦300,000),” Alausa fi kún un.
Alausa sọ pé ètò àtúnyẹ̀wò náà tẹnu mọ́ ìyìn, ìdọ́gba, àti ìbámu pẹ̀lú àwọn àfojúsùn ìdàgbàsókè orílẹ̀-èdè—pàápàá ní ìmọ̀-ìjìnlẹ̀, ìmọ̀-ẹ̀rọ, ẹ̀rọ (Engineering), ìṣirò (Mathematics), àti ìmọ̀ ìṣègùn (Medical Sciences – STEMM), àti ẹ̀kọ́ iṣẹ́-ọnà.
Ó ṣàlàyé pé: “Àwọn àmì ẹ̀yẹ tí a ti mú sunwọ̀n sí i wọ̀nyí wúlò fún gbogbo àwọn ètò pàtàkì, títí kan Àmì Ẹ̀yẹ Ẹ̀kọ́ Ọ̀fẹ́ Nàìjíríà. Gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe ìlérí tẹ́lẹ̀, a ti tún ṣe àtúnyẹ̀wò ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ Àdéhùn Ẹ̀kọ́ Méjì (Bilateral Education Agreement – BEA).
“Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn tí wọ́n ti ń gbádùn rẹ̀ tẹ́lẹ̀ yóò máa bá a lọ láti gbà àwọn owó wọn, owó tí wọ́n ti yà sọ́tọ̀ fún àwọn àmì ẹ̀yẹ àgbáyé tuntun ti di gbígbé sí ibòmíràn láti bẹ̀rẹ̀ àwọn ẹ̀ka ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ ètò mẹ́jì tuntun lábẹ́ ètò orílẹ̀-èdè. Èyí àkọ́kọ́ jẹ́ fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ní àwọn ilé-ẹ̀kọ́ polytechnic ìjọba tí wọ́n ń kẹ́kọ̀ọ́ STEM àti ìdálẹ́kọ̀ọ́ iṣẹ́-ọnà, pẹ̀lú ₦1 bílíọ̀nù tí wọ́n yà sọ́tọ̀ fún ẹgbẹ́ yìí.”
Ànfàní àti Ìṣàkóso
Mínísítà fi hàn pé wọ́n retí pé àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó ju ẹgbẹ̀rún mẹ́ẹ̀dógún (15,000) lọ yóò jàǹfàní láti Nigerian Scholarship Award, Education Bursary Award, àti ètò BEA tí wọ́n ti tún ṣe.
Ó sọ pé Federal Scholarship Board ni yóò ṣe ìṣàkóso rẹ̀ pẹ̀lú ìfowosowọ́pọ̀ pẹ̀lú Ìgbìmọ̀ Àpapọ̀-Ilé-iṣẹ́ tí Akọ̀wé Bàlágá ti Ilé-iṣẹ́ náà jẹ́ alága rẹ̀.
Alausa fi kún un pé: “Ìgbìmọ̀ yìí ní àwọn aṣojú láti Ilé Ìgbìmọ̀ Asofin Orílẹ̀-Èdè, Federal Character Commission, Ilé-iṣẹ́ fún Ọ̀rọ̀ Obìnrin, àti àwọn ilé-iṣẹ́ pàtàkì mìíràn láti rí i dájú pé òye àti àlàfíà wà. Pẹ̀lú àpapọ̀ ìbúkún owó tó jẹ́ ₦6 bílíọ̀nù tí wọ́n yà sọ́tọ̀ fún ìgbésẹ̀ ọdún 2025–2026, àtúnyẹ̀wò yìí ju ìlànà lọ—ó jẹ́ ìfowópamọ́ orílẹ̀-èdè tí ó lágbára nínú àwọn ọ̀dọ́ wa, ọjọ́ iwájú wa, àti àlàáfíà gbogbogbòò wa.
“A kò wulẹ̀ ń fún ẹ̀kọ́ ní owó nìkan—a ń kọ́ òkìtì ènìyàn fún àṣeyọrí Nàìjíríà ní àkókò gígùn. Mo dúró gbágbágbá láti rí i dájú pé ètò ẹ̀kọ́ ọ̀fẹ́ tuntun yìí mú ìlérí rẹ̀ ṣẹ, mo sì pe gbogbo àwọn tó nípa lórí—àwọn akẹ́kọ̀ọ́, àwọn òbí, àwọn ilé-ẹ̀kọ́, àti gbogbo àwọn ará ìlú—láti bá wa ṣiṣẹ́ pọ̀ láti mú gbogbo agbára ìgbìyànjú ìyípadà yìí ṣẹ.”
Orisun- Channels
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua