Kenya, Nairobi

Ènìyàn Méjì Ti Kú Nínú Àwọn Ìwọ́de Ní Kenya

Last Updated: July 7, 2025By Tags: , , , ,

Ó Kéré Jù Ènìyàn Méjì Ti Kú Nínú Àwọn Ìwọ́de Ní Kenya Bí Wọ́n Ti Dí Àárín Gùngùn Nairobi

Ó kéré jù ènìyàn méjì ti kú nítorí àwọn ọgbẹ́ ìbọn lẹ́yìn tí àwọn ọlọ́pàá yin ìbọn si àwọn ènìyàn nígbà ìwọ́de ní Kenya, èyí tó jẹ́ ìpele tuntun nínú àwọn ìwọ́de lòdì sí ìjọba tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún tó kọjá.

Dr. Aron Sikuku, oníṣègùn kan ní Eagle Nursing Home ní Kangemi ní ẹ̀gbẹ́ Nairobi, sọ fún BBC pé wọ́n ti gbé òkú ènìyàn méjì wá sí ilé-ìwòsàn náà, àwọn méjèèjì sì kú nítorí ọgbẹ́ ìbọn. Ó sọ pé ọ̀pọ̀ ọgọ́rùn-ún àwọn ajìjàgbara ti kórajọ síta ilé ìwòsàn òun, wọ́n ń béèrè láti gbé àwọn òkú náà lọ.

Àwọn aláṣẹ kò tíì fìdí ìròyìn ikú náà múlẹ̀.

Àwọn ìwọ́de náà jẹ́ ìrántí ọdún Aarundinlogoji (35) ìwọ́de ìtàn Saba Saba (tí ó túmọ̀ sí “méje-méje”) tí ó wáyé ní oṣù Keje ọjọ́ 7, ọdún 1990, tí ó bẹ̀rẹ̀ ìgbìyànjú Kenya fún ìjọba-ti-olùpín-ẹgbẹ́-òṣèlú.

Ṣáájú ìgbà yìí, ọgọ́gọ̀ọ̀rún àwọn tó ń rìnrìn àjò láàárọ̀ kùtùkùtù àti àwọn tó ń rìnrìn àjò ní òru ni wọ́n ti há sí àwọn ibi àyẹ̀wò, àwọn kan nínú wọn jìnnà ju kìlómítà mẹ́wàá lọ sí àárín ìlú, àwọn ọkọ̀ díẹ̀ péré ni wọ́n sì gbà láyè láti kọjá.

Wọ́n fi okùn onírin dí àwọn ọ̀nà tó lọ sáwọn ibi pàtàkì tí ìjọba wà – títí kan ilé tí ààrẹ ń gbé, Ilé Ìjọba, àti Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin ilẹ̀ Kẹ́ńyà.

Àwọn iléèwé kan gba àwọn akẹ́kọ̀ọ́ nímọ̀ràn pé kí wọ́n má ṣe jáde nílé.

Àmọ́ ìjà tún bẹ̀rẹ̀ ní àwọn apá ibì kan ní olú ìlú náà nígbà tí àwọn tó ń ṣe àfihàn sun iná, tí wọ́n sì gbìyànjú láti gba ààlà àwọn ọlọ́pàá kọjá. Àwọn òṣìṣẹ́ dá wọn lóhùn nípa lílo gáàsì tó ń da omi lójú àti ọta omi.

Àwọn ọlọ́pàá tú gáàsì tó ń da omijé lójú láti lé àwọn èèyàn kúrò ní Thika Road, àti ní Kitengela, ìlú kan tó wà ní ìgbèríko olú ìlú náà. Ní Kamukunji, nítòsí ibi tí àtakò Saba Saba àkọ́kọ́ ti wáyé, àwọn ọlọ́pàá bá àwọn ẹgbẹ́ àwọn olùkọ̀hónúhàn jà tí wọ́n dáná sun àwọn òpópónà.

Gẹ́gẹ́ bí ìwé ìròyìn tó gbajúmọ̀ ní Kenya, ìyẹn The Nation, ṣe sọ, àwọn àtakò náà ti tàn dé ìpínlẹ̀ 17 nínú ìpínlẹ̀ 47.

Ní ìpínlẹ̀ Meru, ní ìlà oòrùn Kenya, ilé ìtajà kan ní ìlú Makutano ló jó kanlẹ̀. Wọ́n rí ọ̀pọ̀ èéfín dúdú tó ń rú jáde láti inú ilé náà.

Ìgbìyànjú Odinga àti Ìbáṣepọ̀ Ìjọba

Ìfarahàn tí olú-alákòóso tẹ́lẹ̀, Raila Odinga, gbèrò ní Nairobi ni wọ́n fagi lé, pẹ̀lú rẹ̀ tó sọ pé “àwọn òpópónà tí wọ́n ti dí ní gbogbo ìlú tí ó mú kí ó ṣòro fún àwọn ènìyàn láti dé Kamukunji” túmọ̀ sí pé òun kò lè “darapọ̀ mọ́ àwọn ará Kenya láti ṣe ìrántí ọjọ́ pàtàkì yìí.”

Kenya, Protesters

Awon-òna-pataki-ti-n-wole-si-aarin-ilu-Nairobi-ni-wón-ti-di-mó.-Anthony-Irungu-BBC

Ṣùgbọ́n èyí kò dènà rẹ̀ láti ṣofintoto “àwọn ọlọ́pàá aláìgbọràn ti Kenya tí wọ́n ń yin ènìyàn láìní ìjẹ́wọ́ àbùkù, agbára tí wọ́n jogún láti ọ̀dọ̀ àwọn àwọn amúnisìn,” nígbà tí ó ń pe fún ìfọ̀rọ̀wérọ̀ orílẹ̀-èdè lórí àtúnṣe àwọn ọlọ́pàá orílẹ̀-èdè náà.

Wọ́n mú un lẹ́yìn àwọn ìwọ́de Saba Saba àkọ́kọ́ ṣùgbọ́n ní ọdún tó kọjá ó tì ìjọba lẹ́yìn.

Ní àárín òwúrọ̀ Ọjọ́ Ajé, ọ̀pọ̀ ọgọ́rùn-ún àwọn arìnrìn-àjò alẹ́ ṣì wà ní ìdádúró ní òde àárín ìlú, pẹ̀lú àwọn òpópónà pàtàkì tí wọ́n ṣì wà ní títì. Díẹ̀ nínú àwọn ọkọ̀ akérò jínníjìnní ni wọ́n dúró sí Kabete, tó tó 13km sí àárín ìlú, pẹ̀lú ọ̀pọ̀ àwọn arìnrìn-àjò tí kò lè sanwó àfikún fún àwọn ọkọ̀ alùpùpù láti dé ibi tí wọ́n ń lọ tí wọ́n dúró síbẹ̀.

Humphrey Gumbishi, awakọ̀ bọ́ọ̀sì kan, sọ pé wọ́n bẹ̀rẹ̀ ìrìn-àjò wọn ní Ọjọ́ Àìkú, ṣùgbọ́n wọ́n rí ìdènà ọlọ́pàá ní òwúrọ̀. Ó sọ fún BBC pé: “A bẹ̀rẹ̀ ìrìn-àjò ní agogo mejo abo alẹ́ àná… A fẹ́ kí ìjọba bá àwọn Gen Zs jíròrò kí gbogbo èyí lè parí.”

Nínú àlàyé kan tí wọ́n fi sílẹ̀ ní Ọjọ́ Àìkú alẹ́, àwọn ọlọ́pàá sọ pé iṣẹ́-oòfin wọn ni láti dáàbò bo ẹ̀mí àti ohun ìní nígbà tí wọ́n ń rí i dájú pé àwọn ènìyàn wà ní àlàáfíà.

Àwọn tí wọ́n ń pè ní Gen-Z, tí wọ́n ń béèrè fún ìṣàkóso rere, ìjíhìn tó pọ̀ sí i, àti ìdájọ́ òdodo fún àwọn tí ọlọ́pàá ń hùwà ìkà sí, ló ṣètò àwọn ìfipábánilòpọ̀ tí wọ́n ń ṣe láti ọdún tó kọjá.

Kenya, Nairobi, Police, Protesters

Oko Boosi gigun la ti da duroo loju popo ilu – Anthony-Irungu/BBC

Ní ọjọ́ 25 oṣù kẹfà, ó kéré tán, èèyàn mọ́kàndínlógún ni wọ́n pa, ẹgbẹẹgbẹ̀rún ilé-iṣẹ́ ni wọ́n sì fóun, tí wọ́n sì bà jẹ́ ní ọjọ́ kan tí wọ́n ṣe àtakò jákèjádò orílẹ̀-èdè náà láti fi sọ́kàn àwọn tí wọ́n pa nínú àtakò tí wọ́n ṣe sí owó orí lọ́dún tó kọjá.

Àwọn ìwọ́de àìpẹ́ yìí ti di ìwà ipá, pẹ̀lú àwọn ìròyìn nípa “àwọn ọ̀dàlẹ̀” tí wọ́n ń fi ara pọ́nmọ́ wọn, àwọn tí wọ́n fi ẹ̀sùn kan pé wọ́n ń jale àti kọlu àwọn ajìjàgbara. Àwọn ẹgbẹ́ àwùjọ tiwọn fẹ̀sùn kan pé ìfọwọ́sowọ́pọ̀ wà láàárín àwọn ẹgbẹ́ wọ̀nyí àti àwọn ọlọ́pàá – àwọn ẹ̀sùn tí àwọn ọlọ́pàá ti sẹ́ nípa líle.

Ọjọ́ Àìkú, àwọn jàǹdùkú kan tí wọ́n dìhámọ́ra gbéjà ko orílé-iṣẹ́ àjọ tí kì í ṣe ti ìjọba àpapọ̀ kan tó ń jà fún ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn ní Nairobi. Ìgbìmọ̀ Ẹ̀tọ́ Ọmọnìyàn Kenya (KHRC) ti ń ṣe àpérò fún àwọn oníròyìn tí àwọn obìnrin ṣètò, tí wọ́n ń pè fún òpin sí ìwà ipá ìjọba ṣáájú ìfipárò Ọjọ́ Ajé.

Agbẹnusọ KHRC, Ernest Cornel, sọ pé ó kéré tán, èèyàn mẹ́ẹ̀ẹ́dọ́gbọ̀n ló wà nínú ẹgbẹ́ náà, wọ́n gun alùpùpù, wọ́n sì ń pariwo pé: “Kò ní sí ìwọ́de lónìí.”

Ó sọ fún BBC Newsday pé: “Wọ́n gbé òkúta, wọ́n gbé ọ̀pá…wọ́n jí àwọn kọ̀mpútà alágbéká, wọ́n jí fóònù kan, wọ́n sì tún kó àwọn ohun èlò ìníyì lára àwọn oníròyìn tí ó wà níbẹ̀.”

Ìtàn Saba Saba

Àwọn ìwọ́de Saba Saba àkọ́kọ́ jẹ́ àkókò pàtàkì tí ó ran ìjọba-ti-olùpín-ẹgbẹ́-òṣèlú lọ́wọ́ láti wọlé ní Kenya lẹ́yìn ọdún pípẹ́ ti ìjọba ẹgbẹ́ kan ṣoṣo. Ìdáhùn ìjọba nígbà náà lábẹ́ Ààrẹ Daniel arap Moi jẹ́ ìwà ìkà. Ọ̀pọ̀ àwọn ajìjàgbara ni wọ́n mú, nígbà tí ó kéré jù ènìyàn 20 ni wọ́n ròyìn pé wọ́n pa.

Láti ìgbà náà, Saba Saba ti wá ṣàfihàn ìkọlù àwọn ará ìlú àti ìjàkadì fún òmìnira ìjọba tiwa-n-tiwa ní Kenya.

Orisun: BBCNEWS

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment