CBN ṣe àtúnyẹwò àwọn ìgbésẹ̀ ẹjọ́ lòdì sí àwọn tí ba ru ofin
Ilé-ìfowópamọ́ Àgbà ti Nàìjíríà (CBN) ń ṣiṣẹ́ lórí àwọn ìgbésẹ̀ òfin láti gbógun ti àwọn tí ó rú òfin àti ìlànà nípa àwọn àdéhùn owó-òkèèrè (FX)
Ilé-ìfowópamọ́ àgbà yìí fi èyí hàn nínú apá kan ìkànnì ayelujara rẹ̀ tí a pè ní ‘Frequently Asked Questions and Answers’ lórí bí a ṣe ń san àwọn àdéhùn tí kò tíì dé.
Àdéhùn owó-òkèèrè tí ó wà níwájú jẹ́ àdéhùn láàárín àwọn ẹgbẹ́ méjì láti yí iye owó kan padà fún owó mìíràn nípa àpapọ̀ owó kan tí a ti pinnu tẹ́lẹ̀ ní ọjọ́ iwájú.
Ilé-ìfowópamọ́ àgbà náà sọ pé: “CBN ń ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn ìgbésẹ̀ òfin tí ó yẹ láti gbógun ti àwọn ẹgbẹ́ tí a bá rí pé wọ́n ti rú àwọn òfin àti ìlànà tí ó wà fún wọn, nípa ìdámọ̀ àyẹ̀wò tí a ti ṣe.
“CBN yóò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ ìdájọ́ àti àwọn aláṣẹ ìṣàkóso láti fi ẹ̀san àwùjọ, ìṣàkóso, tàbí ìwà ọ̀daràn, tí ó bá yẹ, le.”
CBN sọ pé a lè fagi lé àwọn àdéhùn owó-àjèjì lábẹ́ àwọn ipò bíi ìwà jibiti tàbí ìṣe àṣìṣe, àìní àwọn ìwé tí ó tọ́, ìwà àìbófinmu tàbí rírú òfin, àti àìṣe àkóso tàbí rírú àwọn ìwé àṣẹ CBN tàbí àwọn ìlànà owó-àjèjì, tí ó mú kí àdéhùn náà jẹ́ èké tàbí àìṣe.
“Àwọn wọ̀nyí ni a ṣàwárí rẹ̀ láti ọwọ́ ìwádìí kan tí wọ́n yàn láti ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn ìwé àdéhùn àti àwọn ijẹrisi iṣẹ́ owo; ṣíṣe ìfìdí rẹ̀ múlẹ̀ ṣayẹwo awọn iṣowo tó wà lábẹ́lẹ̀ (fún àpẹẹrẹ, àwọn ìwé gbéwọlé/gbéjáde, Fọ́ọ̀mù M, àwọn ìwé-aṣẹ́ ìwàkọ̀ àti àwọn ìwé ìgbàwọlé); fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àwọn àdéhùn náà bá àwọn ìwé àṣẹ CBN àti àwọn ìlànà owó-àjèjì mu; àti kí a rí i dájú pé àwọn tí ó gba owó náà jẹ́ olùdáṣe tí ó tọ́ àti àwọn alábàápín tí ó tọ́,” bẹ́ẹ̀ ni ilé-ìfowópamọ́ àgbà náà tún sọ.
Ilé-ìfowópamọ́ àgbà náà fi kún un pé ìwádìí náà ṣàwárí àwọn àìtọ́ tí ó ṣe pàtàkì nínú bí a ṣe ṣe àwọn àdéhùn owó-àjèjì, ó sì sọ pé a fún gbogbo àwọn alábàápín tí ó ti kan láyè láti dáhùn kí wọ́n tó ṣe àwọn ìpinnu ìkẹhìn láti fagi lé àwọn àdéhùn wọ̀nyí.
Ó sọ pé: “A ti fagi lé àwọn àdéhùn tí kò wúlò ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìdámọ̀ ìwádìí. Kò sí owó-àjèjì tí a san lórí àwọn àdéhùn wọ̀nyí, nítorí pé wọn kò bá àwọn ìlànà tí a béèrè fún ìsanwó mu.”
Olùṣàkóso náà ṣàlàyé pé bí a bá san àwọn àdéhùn tí kò wúlò yóò ti fi ìwà àìbófinmu hàn, yóò sì ti fún ìlòkulò ètò owó-àjèjì níṣẹ́, yóò sì ti dín àwọn ohun ìní owó-àjèjì ti orílẹ̀-èdè náà kù láìní ìdí, ó sì sọ pé àṣẹ CBN ni láti rí i dájú pé àwọn òfin ìṣòwò wà ní ààbò, àti láti dáàbò bo ààbò owó Nàìjíríà.
Ó sọ pé, “Yàtọ̀ sí èyí, sísan àwọn àdéhùn tí ó jẹ́ èké ní ọ̀nà òfin tàbí tí kò tọ́ yóò ti tako àwọn iṣẹ́ tí a fi fún CBN nípa òfin, yóò sì ti fi wá sínú ewu òfin àti ìpàdánù ìgbẹ́kẹ̀lé àwọn ènìyàn.”
Orisun – Vanguard
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua