Bí Stablecoins Ṣe Ń Yí Ìṣiṣẹ́ Ìṣòwò Padà Ní Nàìjíríà
Nàìjíríà ti fi ara rẹ sípò gẹ́gẹ́ bí aṣíwájú lágbàáyé nínú gbígba stablecoin, tí ó wà nípò àkọ́kọ́ lágbàáyé, àti nípò kejì nínú lílo àwọn ohun ìní dígítà lápapọ̀ pẹ̀lú àwọn oníṣe tó lé ní mílíọ̀nù 25.9 àti iye tí wọ́n ń lò ó tó ìdá 11.9.
Nàìjíríà ti fi ara rẹ̀ sí ipò olùṣíwájú nínú lílo stablecoin lágbàáyé, ó wà ní ipò àkọ́kọ́ nínú gbogbo àgbáyé, ó sì wà ní ipò kejì nínú gbogbo lílo ohun-ìní àtọ́kà pẹ̀lú àwọn oníṣe tó ju 25.9 mílíọ̀nù lọ àti ìwọ̀n ìwọlé ti 11.9 nínú ọgọ́rùn-ún.
Ìṣeṣe gbígbòòrò yìí fi hàn pé Nàìjíríà ṣe pàtàkì nínú ètò ìṣúná owó àtọ́kà ti Áfíríkà. Ìgbésílẹ̀ nínú lílo rẹ̀ jẹ́ nítorí àwọn ènìyàn àti àwọn ilé-iṣẹ́ tí wọ́n ń wá ọ̀nà láti fi àwọn nǹkan mìíràn dènà ìyípadà Naira, láti tọ́jú owó wọn nínú owó tí ó dá lórí USD, àti láti mú àwọn ìṣòwò láàrin àwọn orílẹ̀-èdè rọrùn.
Ìgbésílẹ̀ Nàìjíríà nínú Lílo Owó Àtọ́kà
Ìròyìn kan tí àkọlé rẹ̀ jẹ́ “Ìròyìn 2025 Lórí Ìpò Ìlànà Owó-ìní Àtọ́kà ní Áfíríkà”, tí Yellow Card, alábàáṣiṣẹ́ ìsanwó stablecoin kan tó ní ìwé-àṣẹ ní Áfíríkà, ṣe, fi hàn pé Nàìjíríà ti di orílẹ̀-èdè tó ń ṣíwájú lágbàáyé nínú lílo stablecoin, ó wà ní ipò àkọ́kọ́ lágbàáyé. Orílẹ̀-èdè náà tún wà ní ipò kejì lágbàáyé nínú gbogbo lílo owó-ìní àtọ́kà, pẹ̀lú àwọn oníṣe 25.9 mílíọ̀nù.
Ìròyìn náà tẹnu mọ́ ọn pé “Áfíríkà ní àwọn oníṣe owó-ìní àtọ́kà tó ju 54 mílíọ̀nù lọ, pẹ̀lú Áfíríkà ìsàlẹ̀-Sáhárà tó wà ní ìgbajúmọ̀ nínú lílo stablecoin ní ìwọ̀n 9.3 nínú ọgọ́rùn-ún. Ó tún ṣàlàyé bí àwọn ìlànà ìṣàkóso ṣe ń yí padà káàkiri orílẹ̀-èdè tó ju 20 lọ, tó ń fi àlàyé ìyípadà kíákíá ti àwọn orílẹ̀-èdè náà hàn nínú ètò ìṣúná owó àtọ́kà.
Amòfin gbogbogbòò ti Yellow Card àti ọ̀kan lára àwọn tó kọ ìròyìn náà, Craig Stoehr, nígbà tó ń ṣàlàyé lórí ìròyìn náà sọ pé stablecoins ń mú àwọn ìyípadà tó nípa wá fún àwọn ènìyàn àti àwọn ilé-iṣẹ́ ní Nàìjíríà.
Ó ṣàlàyé ìjẹ́pàtàkì stablecoins fún àwọn ènìyàn àti àwọn ilé-iṣẹ́, ó sọ pé: “Yàtọ̀ sí ìtọ́jú owó ara ẹni àti àwọn ìfi owó ránṣẹ́, ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ilé-iṣẹ́ ló ti ń gba owó-ìní àtọ́kà fún ìsanwó, èyí tó mú kí àwọn ìṣòwò yá kí wọ́n sì lè dé ọwọ́ àwọn ohun èlò owó orílẹ̀-èdè òkèrè, èyí tó ń mú ìdàgbàsókè ọrọ̀-ajé wá, tó sì ń mú ìṣúná owó de ọwọ́ gbogbo ènìyàn.”
Ìgbésẹ̀ àwọn Aláṣẹ Ìlànà
Ó rọ àwọn oníṣòwò láti lo ànfààní stablecoins fún àwọn ìṣòwò wọn nítorí pé kò ní owó ìlò tàbí owó ìdọwọ́lé tó ń bá àwọn ìṣòwò ìfowópamọ́déde mu.
“A ń rí ìyípadà pàtàkì láti ọ̀dọ̀ àwọn aláṣẹ ìlànà àti àwọn olùṣẹ̀dá ìṣẹ̀dá tuntun, èyí tó ń fi hàn pé owó-ìní àtọ́kà ti ń di ohun tó ṣe pàtàkì dípò wíwà lẹ́gbẹ̀ẹ́.
Ní Nàìjíríà, àwọn ìdàgbàsókè ìlànà pàtàkì pẹ̀lú ìdánimọ̀ tí Securities and Exchange Commission (SEC) fún owó-ìní àtọ́kà gẹ́gẹ́ bí owó ìdókòwò, tí àwọn àtúnṣe sí Òfin Ìdókòwò àti Owó-ìní (ISA) 2024 ṣe atìlẹ́yìn. Bákan náà, àwọn ìgbìyànjú bíi Accelerated Regulatory Incubation Programme (ARIP) ń mú àwọn ìkànnì owó-ìní àtọ́kà wá sí abẹ́ ìṣàkóso ìlànà tí ó tọ́.”
“Bákan náà, Central Bank of Nigeria (CBN) ń múra sí àwọn ìyípadà nípa fífi àwọn ìlànà tó ti kọjá sílẹ̀ lórí Àwọn Tó Ń Pèsè Iṣẹ́ Owó Àtọ́kà Fún Ìlò (VASPs), ó sì ń pèsè àwọn ìlànà fún àwọn ìbáṣepọ̀ ìfowópamọ́ pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ cryptocurrency, tó ń fi àlàyé ètò tí ó ti dàgbà nípa ìdánilójú àti ìdúróṣinṣin hàn,” ìròyìn náà sọ.
Ìròyìn náà tún sọ àwọn ìṣeṣe àdúgbò kan, títí kan ìdàgbàsókè Central Bank Digital Currencies (CBDCs), ìgbésílẹ̀ ìgbàgbọ́ AML/CFT, àti bí àwọn orílẹ̀-èdè Áfíríkà mìíràn bíi Kenya, Ghana, àti South Africa ṣe ń ṣètò àwọn ìlànà wọn.
Orisun – Leadership
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua