Àwọn Sẹ́nátọ̀ LP Dá Gomina Edo Lẹ́bi Nítorí Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ Nípa Peter Obi

Last Updated: July 20, 2025By Tags: , ,

Lẹ́yìn ìgbà tí Gomina Ìpínlẹ̀ Edo, Monday Okpebholo, kìlọ̀ fún Peter Obi, olùdíje ààrẹ Labour Party (LP) ní ọdún 2023, pé kó má ṣe wo ìpínlẹ̀ náà láìgbà àyè ààbò tẹ́lẹ̀, àwọn aṣòfin Labour Party nínú Àpéjọ Orílẹ̀-Èdè ti dá a lẹ́bi.

Nínú àtẹ̀jáde kan tí wọ́n jọ ṣe tó jáde ní ọjọ́ satide tí àwọn Sẹ́nátọ̀ Victor Umeh, Ireti Kingibe, Ezea Okey, àti Tony Nwoye fọwọ́ sí, àwọn aṣòfin náà ṣàpèjúwe ọ̀rọ̀ Gomina náà gẹ́gẹ́ bí “ìwà burúkú àti ìlòkulò agbára ìjọba,” wọ́n sì fẹ́ kí ó yi ọ̀rọ̀ náà padà kí ó sì tọrọ àforíjì lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ lọ́wọ́ àwọn ọmọ Nàìjíríà.

Apá kan nínú àtẹ̀jáde náà kà pé: “A fi tọ̀wọ̀tọ̀wọ̀ rọ Gomina Ipinlẹ Edo láti yára yi ọ̀rọ̀ rẹ̀ tí kò bójú mu tó fi halẹ̀ mọ́ ìwàláàyè, òmìnira ìrìnàjò, àti ààbò ara ẹni Ọ̀gbẹ́ni Peter Obi, kí ó sì tọrọ àforíjì láìsí àyè kankan fún gbogbo ọmọ Nàìjíríà fún títako Òfin Nàìjíríà, èyí tí ó búra láti gbèjà.”

Awon iwe iròyìn so pé ìjà náà bẹ̀rẹ̀ lẹ́yìn tí Gomina Okpebholo, nígbà ìṣẹ̀lẹ̀ gbajúmọ̀ kan ní ọjọ́ Friday, sọ pé ìbẹ̀wò Obi tẹ́lẹ̀ sí Ìpínlẹ̀ Edo ti fa ìwà ipá, ó fi ẹ̀sùn kan olùdíje ààrẹ LP náà pé ó fa rògbòdìyàn sílẹ̀.

Gomina náà sọ pé: “Ọkùnrin yẹn tó sọ pé òun ò ní ‘ṣíṣì’ wá fi N15 mílíọ̀nù sílẹ̀. Níbo ló ti rí i? Lẹ́yìn tó lọ, wọ́n pa èèyàn mẹ́ta.”

Ó fi kún un pé: “Nítorí ìdí èyí, Obi kò gbọdọ̀ wá sí Edo láìsí àyè ààbò.”

Ọ̀rọ̀ náà fa ìwòsán gbogbo, àwọn kan sì kà á sí ìgbìyànjú láti halẹ̀ mọ́ àti láti fi ìdíwọ́ sí ìrìnàjò olú-àmì-àyè ìṣèlú kan.

Ní ìdáhùn, àwọn Sẹ́nátọ̀ LP rán Gomina àti gbogbo ènìyàn létí pé òmìnira ìrìnàjò jẹ́ ẹ̀tọ́ ìpilẹ̀ṣẹ̀ tí a fi sínú Òfin Nàìjíríà.

Àtẹ̀jáde náà tẹ̀síwájú pé: “Ọ̀gbẹ́ni Peter Obi jẹ́ ọmọ Nàìjíríà, ìrìnàjò rẹ̀ sì jẹ́ ẹ̀tọ́ tí kò gbọdọ̀ dín kù nípasẹ̀ ìwà àìbófin mu àti àìkórìíra àwọn aláṣẹ.”

Wọ́n tọ́ka sí Abala 41(1) ti Òfin 1999 (gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe àtúnṣe rẹ̀), àwọn Sẹ́nátọ̀ náà tẹnu mọ́ ọn pé gbogbo ọmọ Nàìjíríà ní ẹ̀tọ́ láti rìn kiri káàkiri orílẹ̀-èdè láìsí ìhàlẹ̀ tàbí ẹ̀rù láti ọ̀dọ̀ àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba.

Àwọn aṣòfin náà tún pe àwọn ilé-iṣẹ́ ààbò láti yára gbésẹ̀ lórí èyí tí wọ́n ṣàpèjúwe gẹ́gẹ́ bí ìhàlẹ̀ ìkọ̀kọ̀ sí ààbò ara ẹni Obi.

Wọ́n sọ pé: “A rọ Ayàwòrán Gbogbogbòò àwọn Ọlọ́pàá àti Olùdarí Gbogbogbòò, Ẹ̀ka Ààbò Ìpínlẹ̀, láti kíyèsí ìhàlẹ̀ yìí.”

Wọ́n kìlọ̀ lòdì sí àpéjọpọ̀ léwu tí irú àwọn ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ lè mú wá, wọ́n tẹnu mọ́ ìdí ti ó fi jẹ́ dandan láti gbé àwọn ìlànà ìṣèlú tiwantiwa àti òfin ga.

Wọ́n parí rẹ̀ pé: “Nàìjíríà ti ọ̀rúndún yìí kò lè gbára lé ìwà burúkú àti ìlòkulò agbára ìjọba láti ọ̀dọ̀ àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba fún àlàáfíà àti ìfọwọ́sowọ́pọ̀ Orílẹ̀-Èdè wa Olùfẹ́, Nàìjíríà.”

Orisun: Leadership

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment