Àwọn Ọmọ Ogun Pa Àwọn Apániláyà Boko Haram Mẹ́tàdínlógún run ní Borno.

Last Updated: August 4, 2025By Tags: , ,

Àwọn ọmọ ogun ti North East Joint Task Force, Operation Hadin Kai (OPHK), ti pa àwọn apániláyà Boko Haram/ISWAP mẹ́tàdínlógún, wọ́n sì ti fi àìléwu fa bọ́ọ̀mbù tí wọ́n fi ṣe sílẹ̀ (IEDs) mẹ́rìnlá ya, nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìgbésẹ̀ tí wọ́n ṣe ní àwọn agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ púpọ̀ ní Ìpínlẹ̀ Borno àti àwọn apá kan ní Ìpínlẹ̀ Adamawa.

Èyí jẹ́ ikéde nínú àlàyé kan tí Captain Reuben Kovangiya, Olùdarí fún Iṣẹ́ Àwọn Aráàlú ní Àwọn Olú-iṣẹ́ Àṣẹ Àgbègbè, ṣe lọ́jọ́ Monde, fún Olùdarí Àṣẹ Àgbègbè, Major General Abdulsalam Abubakar.

Gẹ́gẹ́ bí àlàyé náà, wọ́n ṣe àwọn ìgbésẹ̀ náà láàrin Oṣù Keje ọjọ́ kẹtalélógún sí Oṣù Kẹjọ ọjọ́ kejì, ọdun 2025, tí wọ́n fojú sí àwọn ibi ìpamọ́ àwọn onijagidijagan ní àwọn agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Bama, Konduga, Gwoza, Magumeri, àti Biu ní Ìpínlẹ̀ Borno, ó sì dé sí agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Michika ní Ìpínlẹ̀ Adamawa.

Ìkọlù náà, tí àwọn ọmọ ogun afẹ́fẹ́ OPHK ṣe atìlẹ́yìn fún, tí àjọ àwọn olùwọ́-gbógun Civilian Joint Task Force (CJTF) sì ràn wọ́n lọ́wọ́, pẹ̀lú píṣe àwọn ìṣẹ̀dá ìjà, ìṣọ́ ìkọ̀kọ̀, àwọn ìgbésẹ̀ ìwẹnumọ́, àti àwọn ìlànà láti pa ètò ìfi ọjà ránṣẹ́ wọn rún.

Àlàyé náà kà pé: “Àwọn ìgbésẹ̀ náà yọrí sí pípà àwọn apániláyà púpọ̀ run, gbígbà ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìbọn àti ohun ìjà padà, àti gbígbà àwọn IEDs tí wọ́n gbìn padà àti pífa wọn ya láìséwu, èyí tí wọ́n gbìn láti ṣe ìfàyàlágbà àwọn aráàlú àti àwọn ọmọ ogun.”

Àwọn nkan tí wọ́n gbà padà pẹ̀lú: ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìbọn AK-47, àwọn ìbọn ńlá PKT, àti àwọn àpò ìbọn AK-47, àpótí owó ìbọn 7.62mm, lítà epo diesel (AGO) tó lé ní 2,300, àti lítà epo pẹ́tírólù (PMS) tó lé ní 1,000, àti àwọn ẹ̀rọ amúnáwá méjì, kẹ̀kẹ́ mẹ́ta, àwọn àpò ìrẹsì, àwọn igi agbára oòrùn, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ alùpùpù.

àtọ̀ sí àwọn ànfààní ìjà, àlàyé náà tẹnu mọ́ ìpadàbọ̀ àwọn ènìyàn tó ti fi ilé wọn sílẹ̀ (IDPs) tó lé ní 987 sí ìlú àwọn bàbá ńlá wọn ní Mandaragrau, ní agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Biu, gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú àwọn ìgbìyànjú ìjọba Ìpínlẹ̀ Borno láti tún wọn gbè síbẹ̀.

Àwọn ọmọ ogun OPHK tún ṣe àwọn ìgbésẹ̀ ìṣiṣẹ́ àgbékalẹ̀ pẹ̀lú àwọn ọmọ ogun Niger ní agbègbè Diffa–Duji–Damasak, tó ń mú ìfọwọ́sowọ́pọ̀ ààbò agbègbè lágbára sí i.

Captain Kovangiya fi kún un pé: “Àwọn ìgbésẹ̀ ìjà náà fi ìgbàkọ́lè wa hàn láti mú àlàáfíà padà àti láti mú kí àwọn ìgbòkègbodò ọrọ̀-ajé tún bẹ̀rẹ̀ ní Àríwá Ìlà-Oòrùn.”

Àjọ ọmọ ogun tún sọ ìgbàkọ́lè rẹ̀ láti mú ìgbésẹ̀ wọn pọ̀ sí i gẹ́gẹ́ bí àṣẹ láti ọ̀dọ̀ àwọn olórí wọn, wọ́n sì ṣèlérí láti kọ̀ àwọn apániláyà ìbòsùn láti ṣe ohun tí wọ́n bá fẹ́ lágbègbè náà.

Àwọn ológun tún fìdí ìyàsímímímọ́ wọn múlẹ̀ sí mímú àwọn ìgbésẹ̀ wọn gbára dì ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìtọ́ni láti ọ̀dọ̀ àwọn aláṣẹ gíga, tí wọ́n ṣèlérí láti máà jẹ́ kí àwọn ẹgbẹ́ apániláyà ní òmìnira ìgbésẹ̀ ní gbogbo agbègbè náà.

 

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment