Àwọn Ọmọ Nàìjíríà Láti Kọ́ Bí Wọ́n Ṣe Ń Jàgun Láti Dáàbò Bo Ara Wọn – Gẹ́nẹ́rà Musa
Olórí àwọn Ọmọ-ogun Orílẹ̀-èdè (CDS), Gẹ́nẹ́rà Christopher Musa, ti gbà wọ́n níyànjú pé kí wọ́n kọ́ ìmọ̀ bí wọ́n ṣe ń jà láti dáàbò bo ara wọn nígbà tí ewu bá dé.
Olórí àwọn ọmọ ogun sọ èyí nígbà tí ó wà lórí ètò “Politics Today” lórí ìkànnì Channels Television ní ọjọ́bọ̀.
Ó fi líléérí ìmọ̀ bí wọ́n ṣe ń jà wé bí i pé wọ́n ń kọ́ bí a ṣe ń wa ọkọ̀, bí a ṣe ń wẹ̀, àti àwọn òye ìmúlààyè mìíràn.
Nígbà tí wọ́n bi í léèrè bóyá òun yóò gbà wọ́n níyànjú láti kọ́ ìmọ̀ bí wọ́n ṣe ń jà fún ààbò ara ẹni, Gẹ́nẹ́rà Musa sọ pé, “Ó yẹ kí a ṣe èyí gẹ́gẹ́ bí a ṣe ń kọ́ bí a ṣe ń wa ọkọ̀, bí a ṣe ń wẹ̀. Tí ogun bá wà tàbí tí kò bá sí, ó jẹ́ ìfẹ́fún ìmúlààyè.
“Ní Yúróòpù, ó jẹ́ dandan láti mọ̀wẹ̀. Kíkọ́ àti kíkọ́ni nípa ààbò jẹ́ dandan nítorí pé ó yẹ kí o mọ ààbò.”
Gẹ́nẹ́rà Musa sọ pé ó yẹ kí Àjọ Tí Ń Rí sí Ìpèsè Àjọ Ìrànwọ́ Àwọn Ọ̀dọ́ (NYSC) kọ́ àwọn ọmọ ilé-ìwé gíga ní ìmọ̀ ìjà láìlóhun-ìjà fún ìgbé ayé ojoojúmọ́ láti dojú ìjà kọ àwọn ènìyàn tí ọkàn wọn ti ṣókùnkùn.
Ó sọ pé, “Ìyẹn ni ohun tí NYSC yẹ kí ó máa ṣe, ṣùgbọ́n NYSC ti dín iye ìgbà tí wọ́n ń lo kù sí ọ̀sẹ̀ mẹ́ta.
“Mo rò pé ó ṣe pàtàkì pé kí a lè fún gbogbo ọmọ Nàìjíríà ní ìmọ̀ nípa ààbò ní gbogbo ìpele. Ààbò ara ẹni ṣe pàtàkì púpọ̀. Ìmọ̀ ìjà láìlóhun-ìjà. Ìmọ̀wẹ̀. Wíwa ọkọ̀. Àwọn wọ̀nyí jẹ́ àwọn ohun pàtàkì fún ìgbòkègbodò ènìyàn.
“Àwọn wọ̀nyí ni àwọn nǹkan tí kò yẹ kí a fojú kéré nítorí wọ́n ń mú ọ ṣètò sí ọjọ́ ọ̀la. Ayé tí a wà báyìí léwu. Àwọn ènìyàn wà tí wọn kò ní èrò rere fún àwọn ènìyàn. Wọ́n ń paṣẹ láìlóhun pàtó.”
Gẹ́nẹ́rà Musa sọ pé ọ̀rọ̀ ààbò jẹ́ ti gbogbo ọmọ Nàìjíríà, ó sì rọ àwọn ènìyàn láti mọ àyíká wọn láti wá àwọn ojú tí kò mọ́ni àti tí ó fi ara mọ́ra jáde.
Telewa fun awon iroyin to ye koro
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua