Ìjọba Àpapọ̀ ti gbé ìdààmú kalẹ̀ pé àwọn mílíọ̀nù 161 àwọn ọmọ Nàìjíríà kò lè rí oúnjẹ tó péye jẹ lọwọlọwọ, paapaa bi o ṣe n pọ si awọn akitiyan lati yago fun idaamu ounjẹ ati ounjẹ ti n bọ.

Alhaji Nuhu Kilishi, Olùdarí Ẹ̀ka Ogbin àti Ààbò Oúnjẹ ní Ilé-iṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ fún Iṣẹ́ Àgbẹ̀ àti Ààbò Oúnjẹ, ni ó sọ èyí ní ọjọ́ Ẹtì ní Abuja.

Kilishi ṣe àlàyé náà nígbà ìpàdé àwọn tó nípa lórí ètò ìgbékalẹ̀ Ètò Ìmúrasílẹ̀ fún Ìdààmú Ààbò Oúnjẹ àti Ounjẹ (FNSCPP).

Àìrí Oúnjẹ Tó Péye Jẹ Ti Pọ̀ Jù Lọ

Gẹ́gẹ́ bí Kilishi ṣe sọ, àìrí oúnjẹ tó péye jẹ ní Nàìjíríà ti pọ̀ gidigidi ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí, pẹ̀lú àwọn ìpele tó mọ́gbọ́n dání àti tó le gan-an tí ó ti lọ sókè láti 35% ní ọdún 2014 sí nǹkan bí 74%.

Ó sọ pé, “20% àwọn ọmọ Nàìjíríà nìkan ló wà ní ààbò oúnjẹ lọ́wọ́lọ́wọ́, èyí tó túmọ̀ sí pé wọ́n dá lójú nípa oúnjẹ wọn tó tẹ̀lé,” ó sì fi ẹ̀sùn kan ipò burúkú náà sí àìfọ̀kànbalẹ̀ àti ìṣòro ọrọ̀-ajé.

Ó ṣàlàyé pé ìwà ọlọ́ṣà, jíjígbé èèyàn àti àìfọ̀kànbalẹ̀ gbogbo ti dín ìwọ̀n oko kù púpọ̀, ó sì ti lé ọ̀pọ̀lọpọ̀ èèyàn kúrò nínú iṣẹ́ àgbẹ̀.

Image of dry farm land

Image of dry farm land

Ó fi kún un pé: “Ìlówó ọjà àti bí iye àwọn ohun èlò àti ọjà oúnjẹ ṣe ń lọ sókè ti mú kó ṣòro fún àwọn ìdílé láti ra oúnjẹ tó ń ṣara lóore”.”

Láti kojú ìṣòro yìí, ìjọba ti ń ṣe ètò tuntun kan gẹ́gẹ́ bí àdàkọ ètò Accelerating Nutrition Results in Nigeria (ANRiN), ètò tí ìjọba ń darí, tí Báńkì Àgbáyé ń ṣètìlẹ́yìn fún, èyí tí ó níí ṣe pẹ̀lú dídín àìjẹunrekánú kù nípa fífi àyè sí àwọn iṣẹ́ oúnjẹ tí ó dára, tí ó ní èrè tó dára fún àwọn ènìyàn tí ó wà nínú ewu.

Kilishi ṣe àpèjúwe ipò oúnjẹ àti oúnjẹ jíjẹ ní Nàìjíríà gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó le, pàápàá ní àwọn agbègbè tí ìṣẹ̀lẹ̀ náà ti ní ipa lórí, ó ní ìjọba ti ṣe àwọn ọ̀nà tí ó wà ní pàtó láti kojú ìpèníjà náà.

Ó sọ pé, “Ọ̀kan lára àwọn ètò wọ̀nyí ni pínpín àwọn irúgbìn àti àwọn ohun èlò láti fi ṣe àtìlẹ́yìn fún gbígbìn àgbàlá ní gbogbo àwọn Agbègbè Ìjọba Ìbílẹ̀ 774.”

Gẹ́gẹ́ bí òun ṣe sọ, ètò náà yóò ṣíṣẹ́ ní àwọn ìpínlẹ̀ 21 pẹ̀lú ìtìlẹ́yìn láti ọ̀dọ̀ Ilé-ìfowópamọ́ Àgbáyé, nígbà tí àwọn ìpínlẹ̀ 15 tó kù yóò gba owó láti àwọn orísun ìjọba àpapọ̀.

Ilé-ìfowópamọ́ Àgbáyé: Ìyípadà Láti Ọ̀nà Ìtọ́jú sí Ọ̀nà Ìdènà

Pẹ̀lú bí ó ti ń sọ̀rọ̀, Dókítà Ritgak Tilley-Gyado, Onímọ̀ Ìlera Àgbà ní Ilé-ìfowópamọ́ Àgbáyé, sọ pé iṣẹ́ agbátẹrù ANRiN, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 2018, ti wọ ìpele kejì.

Ó sọ pé Ilé-ìfowópamọ́ náà ti fi dọ́là mílíọ̀nù 232 sí ètò náà ní ìbẹ̀rẹ̀ nípa ìbéèrè Nàìjíríà, eyi to fi han pe o ti yipada lati ọna itọju si ọna idena lati koju aisan ajẹsara.

“Láti fi àfikún owó tí wọ́n ń rí gbà láti fi kojú ìṣòro náà, ohun tí à ń wá báyìí ni láti mú kí ètò Nàìjíríà lágbára sí i láti dènà àwọn ìṣòro oúnjẹ àti oúnjẹ jíjẹ lọ́jọ́ iwájú.”

Tilley-Gyado fi kún un pé ètò tuntun náà jẹ́ èyí tó ń wo ọjọ́ iwájú, ó sì dojú kọ gbígbékalẹ̀ ìfaradà pípẹ́ dípò kí ó máa dáhùn sí àwọn ìdààmú lọ́nà tí kò ti múra sílẹ̀ tẹ́lẹ̀.

Ó lé ní ìdá ogójì nínú ọgọ́rùn-ún àwọn ìdílé Nàìjíríà tí kò lè ra oúnjẹ tó ń ṣara lóore

Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, Iyaafin Ladidi Bako-Aiyegbusi, Olùdarí fún Ìjẹun ní Ilé Iṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ fún Ìlera àti Àlàáfíà Àwùjọ, tọ́ka sí àwọn àbájáde láti ìwádìí Orílẹ̀-èdè nípa Ìmúlò Oúnjẹ àti Àwọn Ohun Tó Wà Nínú Oúnjẹ ti ọdún 2021.

Gẹ́gẹ́ bí òun ṣe sọ, ìwádìí náà fi hàn pé tó ju 40% àwọn ilé kò lè rí oúnjẹ tó dára jẹ.

Ó sọ pé àìrí oúnjẹ náà ti mú kí iye ìyàwó àti ikú ọmọ kékeré pọ̀ ní Nàìjíríà, bákan náà àìtó oúnjẹ tí ó tàn kálẹ̀.

Orisun: Nairametrics

Leave A Comment