Awon Ẹ̀ṣọ́ Òkun Àpapọ̀ Mú Àwọn Òṣìṣẹ́ Òkun Ìrọ́ Mẹsàn-án Ni Akwa Ibom

Last Updated: July 26, 2025By Tags: , ,

Àwọn ọmọ ogun ọkọ oju omi Navy ti Nigeria (NNS) Jubilee ní agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Ikot Abasi ní ìpínlẹ̀ Akwa Ibom ti mú àwọn afurasi mẹ́sàn-án lórí ẹ̀sùn pé wọ́n ń ṣe àwọn iṣẹ́ ìjìnlẹ̀ omi tí kò bófin mu ní ìpínlẹ̀ náà.

Ọ̀gágun Abubakar Umar, Alákòóso NNS Jubilee, ẹni tí ó fi èyí han àwọn òṣìṣẹ́ ìròyìn ní Ibùdó ní Ikot Abasi ní Ọjọ́ Àbámẹ́ta, sọ pé bí wọ́n ṣe mú wọn jẹ́ láti inú ìwádìí tó gbajúmọ̀ nípa àwọn iṣẹ́ àìtọ́ tí ẹgbẹ́ kan tí wọ́n pè ní “Nigerian Coast Guard” ń ṣe.

“Ọkọ Oju Omi Àwọn Ọmọ Omi Ti Nigeria (NNS) Jubilee ti mú Aṣẹ́ṣẹ́ṣe “Nigerian Coast Guard” àti mẹ́jọ nínú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ tó gbajúmọ̀ náà ní Ìpínlẹ̀ Akwa Ibom.

“Ìmúnilára yìí jẹ́ ìwé-aṣẹ́ Ìwé-àṣẹ́ Ìjọba Àpapọ̀ tí wọ́n fọwọ́ sí ní ọjọ́ kẹtàlélógún oṣù kẹjọ ọdún 2013, gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú òfin ọdàlẹ̀ Òfin. Orí. C38 àwọn òfin Orílẹ̀-Èdè Olómìnira ti Nigeria 2004,” Umar rántí.

Ó ṣàlàyé pé òfin Orílẹ̀-Èdè Olómìnira ti Nigeria tún fún Àwọn Ọmọ Omi ti Nigeria láṣẹ láti rí i dájú pé àwọn àjọ tí kò bófin mu kò ní ṣiṣẹ́ ní àyíká omi.

“Èyí jẹ́ ní àtìlẹ́yìn sí ìtọ́nisọ́nà iṣẹ́ Àkọ́kọ́ Àwọn Oṣiṣẹ́ Omi (CNS), Igbákejì Ààrẹ Emmanuel Ogalla láti rí i dájú pé àgbègbè omi wa láìléwu àti láìléwu láti àwọn iṣẹ́ àìtọ́ láti mú ìdàgbàsókè ọrọ̀-ajé orílẹ̀-èdè wa sunwọ̀n,” ó tẹnu mọ́ ọn.

Nítorí náà, ó kìlọ̀ fún gbogbo ènìyàn pé kí wọ́n “ṣe àkíyèsí àwọn àjọ tí kò bófin mu tí wọ́n ń tan àwọn ènìyàn jẹ nípasẹ̀ oríṣi ọ̀nà láti gba àwọn ará ìlú tí kò lẹ́bi wọlé sí àjọ tí òfin kò tì lẹ́yìn.

Alákòóso náà tún gba àwọn ènìyàn níyànjú láti fi àwọn iṣẹ́ ẹgbẹ́ náà àti àwọn àjọ àìtọ́ mìíràn tí wọ́n ń ṣe ara wọn bíi àwọn àjọ tí ó bófin mu jẹ́ sí àwọn ilé-iṣẹ́ agbofinro.

Yàtọ̀ sí ìyẹn, Umar kìlọ̀ fún àwọn olùbẹ́ǹtẹ́ epo tí kò bófin mu, àwọn olè epo rọ̀bì, àwọn ajàwọ́-paipu, àwọn olè òkun àti àwọn àwọn àwọn ènìyàn mìíràn tí ń ṣiṣẹ́ ní àwọn omi Nàìjíríà láti dẹ́kun àwọn iṣẹ́ ìṣèlófin ọrọ̀-ajé wọn.

“Àwọn ọmọ-ogun oju Omi ti Nigeria lábẹ́ ìdarí Àkọ́kọ́ Àwọn Oṣiṣẹ́ Omi kò ní fi ìgboyà dúró láti lépa, mú, àti láti rí i dájú pé gbogbo àwọn ọdaràn tí wọ́n bá mú dojú kọ ìyà òfin kíkún,” ó búra.

Orisun: Leadership

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment