Àwọn Dókítà Olùgbé Iṣẹ́ Ní FCT Bẹ̀rẹ̀ Ìkìlọ̀ Ìyànṣẹ̀lódì Ọ̀sẹ̀ Kan
Àjọ Àwọn Dókítà Olùgbé Iṣẹ́ ní Olú-ìlú Àpapọ̀ (FCT) ti bẹ̀rẹ̀ ìkìlọ̀ ìyànṣẹ̀lódì fún ọjọ́ méje (7
), tí wọ́n ń tọ́ka sí àwọn àìṣe déédé ti ìlànà nínú àwọn ilé ìṣàkóso ìlera ti FCT.
Ìgbésẹ̀ náà ni a kéde ní Ọjọ́ Àìkú nínú ìwé-ìròyìn kan tí Ààrẹ àjọ náà, George Ebong, àti àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ìṣàkóso mìíràn fọwọ́ sí.
Iroyin vanguard so pe, Àwọn dókítà náà ṣàpèjúwe ètò ìlera agbègbè náà gẹ́gẹ́ bí èyí tí àwọn àìdámọ̀ràn tí ó ti pẹ́ ti ètò ti tẹ́ lulẹ̀, wọ́n sì tẹnu mọ́ ìwúlò fún àwọn àtúnṣe tí ó yára àti tí ó wà lákóòtán.
Ebong sọ pé àwọn dókítà olùgbé iṣẹ́ ní FCT wà lábẹ́ ìṣòro líle, a sì sábà máa ń fipá mú wọn láti bojútó ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹ̀ka iṣẹ́ ní ẹ̀ẹ̀kan.
Ó rọ ìjọba àpapọ̀ láti yára yanjú àwọn ìṣòro tí ó ń pọ̀ sí i nínú ẹ̀ka ìlera, ó sì kìlọ̀ pé ìgbàgbé tí ó wà níbẹ̀ títí lè fa “ìdàrú-dàpọ̀ ìlànà.”
Àjọ náà bẹ ìjọba láti yára dáwọ́lé láti yanjú àwọn ìṣòro àìtó àwọn òṣìṣẹ́, àwọn ohun èlò tí kò ṣiṣẹ́, àwọn owó-ọ̀yọ̀ tí a kò san, àti àwọn ipò iṣẹ́ tí kò dára. Ó tún fi ìdààmú hàn lórí àwọn owó-oṣù tí a kò san, àwọn ìdádúró ìgbéga-ipò, àti àìsan owó tí ó tó fún àwọn tí a gbéga ipò, ó sì tẹnu mọ́ ọn pé ìṣàlàyé àti ìṣe gidi ti iṣẹ́ ní ìbámu pẹ̀lú àtúnṣe lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.
Ebong tún tẹnu mọ́ ọn pé àwọn òṣìṣẹ́ ìlera ti iwájú gbọ́dọ̀ kópa dáadáa nínú àwọn ìlànà ṣíṣe ìpinnu.
Láti fìdí àwọn ìbéèrè rẹ̀ múlẹ̀, àjọ náà fi ìkìlọ̀-gbẹ̀yìn ọ̀sẹ̀ kan fún ìjọba-ìbílẹ̀ ti FCT láti bẹ̀rẹ̀ àwọn àtúnṣe tí ó tọ́—pàápàá jù lọ nínú ìpèsè àwọn òṣìṣẹ́ àti ìtọ́jú ìṣesí wọn—tàbí kí wọ́n dojú kọ ìgbésẹ̀ ìyànṣẹ̀lódì ọ̀sẹ̀ kan.
Nígbà náà, Mínísítà Ìpínlẹ̀ fún Ìlera, Iziaq Salako, tí ó ń sọ̀rọ̀ lórí ètò Sunrise Daily ti Channels Television, fi ìrètí hàn pé àwọn ìjíròrò tí ó ń lọ pẹ̀lú Àjọ Àwọn Dókítà Olùgbé Iṣẹ́ Ti Orílẹ̀-èdè (NARD) yóò yẹra fún ìyànṣẹ̀lódì tí a ṣètò.
“Àjọ Àwọn Dókítà Olùgbé Iṣẹ́ Ti Orílẹ̀-èdè ti fi ìkìlọ̀-gbẹ̀yìn ránṣẹ́, ṣùgbọ́n mo gbàgbọ́ pé pẹ̀lú ìwọ̀n ìjíròrò tí ó ń lọ, a ń ní ìlọsíwájú. A ṣe ìpàdé ní Ọjọ́ Àìkú,” ni Salako sọ.
Ó ṣàlàyé pé ìṣòro pàtàkì ni owó ìfọwọ́ṣẹ́ fún ìkọ́kọ́ tí a kò san, ó sì sọ pé nǹkan bí 40 nínú ọgọ́rùn-ún (40%
) nínú owó tí a pín fún ọdún 2025 (2025
) kò tí ì ti san.
Nígbà tí a béèrè bóyá ìjọba lè dá ìdánilójú pé a óò yanjú rẹ̀ ṣáájú kí ìkìlọ̀-gbẹ̀yìn náà tó dópin, Salako dáhùn pé: “Ìrètí mi nìyẹn, àti pé ohun tí a ń ṣiṣẹ́ lórí rẹ̀ nìyẹn.”
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua