Àwọn afurasí mẹ́tàlá ni wọ́n dojú kọ ìgbéjọ́ latarai ìwakùsà tí kò bófin mu ní Abuja - NSCDC

Àwọn afurasí mẹ́tàlá ni wọ́n dojú kọ ìgbéjọ́ latarai ìwakùsà tí kò bófin mu ní Abuja – NSCDC

Last Updated: August 8, 2025By Tags: , , ,

Gẹ́gẹ́ bí apá kan ìgbìyànjú láti tún iṣẹ́ ìwakùsà ṣe, ẹ̀ka tí ó ń rí sí ààbò àti olugbéja Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà (NSCDC) ti ti ibi ìwakùsà ti ko boofin mu kan pa ní agbègbè ìjọba ìbílẹ̀ Kuje ní agbègbè Olú-ìlú Àpapọ̀ (FCT), Abuja.

Wọ́n ti mú àwọn afunrasi mẹ́tàlá, wọ́n sì ti fi wọ́n sílẹ̀ fún ìgbẹ́jọ́ nítorí ìbámu pẹ̀lú iṣẹ́ tí kò bófin mu náà.

Ìgbésẹ̀ àgbéṣọ̀rọ̀ náà ni àwọn Alákòóso Ìwakùsà darí, àjọ kan tí ó jẹ́ ti NSCDC tí wọ́n dá sílẹ̀ láìpẹ́ láti gbógun ti arufin ìwakùsà káàkiri orílẹ̀-èdè náà.

Àjọ náà ṣe iṣẹ́ náà lórí ìsọfúnni tí ó fi hàn pé ibi ìwakùsà náà ti ń ṣiṣẹ́ láìní ìwé, àwọn ìlànà ààbò, tàbí àwọn ìdáàbòbò àyíká fún oṣù méje tí ó kọjá.

Gẹ́gẹ́ bí olórí Alákòóso Ìwakùsà, Òjíṣẹ́ Àgbà ti Àwọn Ẹgbẹ́ (ACC) Attah John Onoja, ṣe sọ, a rí àwọn afurasi náà pé wọ́n ń ṣiṣẹ́ fún ilé-iṣẹ́ kan tí wọ́n fi sùn pé ó ti wọlé sí ilẹ̀ ìwakùsà kan tí ó jẹ́ ti oníṣẹ́ miiran tí ó ní ìwé-aṣẹ́.

ACC Onoja sọ pé, “Ìgbésẹ̀ yìí fi ìfaramọ́ wa hàn sí dídín ìwà àìbófinmu kù nínú iṣẹ́ ìwakùsà Nàìjíríà.” “A kò ní jẹ́ kí ẹnikẹ́ni tàbí ilé-iṣẹ́ kan gba òfin sí ọwọ́ ara wọn tàbí kí wọ́n gba ẹ̀tọ́ àwọn oníṣẹ́ tí ó bófinmu lọ́wọ́ wọn.”

Wọ́n ròyìn pé a ti ti ibi ìwakùsà náà pa fún rírú àwọn òfin ìwakùsà àti àyíká, pẹ̀lú àwọn aláṣẹ tí wọ́n tọ́ka sí àwọn ewu sí ààbò gbogbo ènìyàn àti àyíká.

Ìgbésẹ̀ àwọn Alákòóso Ìwakùsà bá àwọn ìlànà ti Olùdarí Àgbà ti NSCDC, Prof Ahmed Abubakar Audi, mni, tí ìṣàkóso rẹ̀ ti fi ìdáàbòbò àwọn ohun-ìní orílẹ̀-èdè pàtàkì àti ìmúṣẹ ìdúró ṣiṣẹ́ àwọn ọmọ ogun ní orí ìsẹ̀dálẹ̀.

Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀, ACC Onoja kìlọ̀ fún àwọn oníṣẹ́ tí wọ́n ń ṣe iṣẹ́ ìwakùsà tí kò ní ìwé-aṣẹ́.

Ó sọ pé, “Kí èyí jẹ́ ìkìlọ̀ fún gbogbo àwọn oníṣẹ́ èèwọ̀. Àkókò ìwà àìbófinmu nínú iṣẹ́ ìwakùsà ti dópin. A óò tẹ̀ síwájú láti ṣe ìdámọ̀, ṣe ìwádìí, àti fi ẹjọ́ kan gbogbo àwọn tí ó rú òfin, láìka ibi tí wọ́n wà sí.”

Àwọn ajinigbé náà wà ní àtìmọ́lé báyìí, wọ́n sì retí láti fi wọ́n sí ilé-ẹjọ́ ní àwọn ọjọ́ tí ó ń bọ̀ bí àwọn ìwádìí ṣe ń tẹ̀ síwájú.

A ti ti ibi ìwakùsà náà pa láàárín àwọn ìbẹ̀rù tí ó ń pọ̀ sí i nípa ìtànkálẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìwakùsà èèwọ̀, ní pàtàkì ní àwọn agbègbè tí àwọn ènìyàn kò wà, níbi tí ìṣàkóso ìṣe òfin ti ní àìlera láti ìgbà pípẹ́.

Àwọn aláṣẹ sọ pé ìlànà ìdájọ́ náà jẹ́ apá kan ìgbìyànjú orílẹ̀-èdè láti tún ìlànà àti ìdúró ṣiṣẹ́ ní iṣẹ́ ìwakùsà ṣe, láti mú èrè pọ̀ sí i, àti láti mú ààbò wà ní orílẹ̀-èdè.

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment