Awon Adájọ́ Ti Dá Trump Duro Lati Le Àwọn Ọmọ Orílẹ̀-Èdè Honduras, Nepal, àti Nicaragua
Onídàájọ́ ìjọba àpapọ̀ kan ní California ti dáwọ́ lílé àwọn ará Honduras, Nepal àti Nicaragua tí ìjọba Trump ti fagi lé ààbò òfin wọn dúró fúngbà díẹ̀.
Adájọ́ Àgbègbè, Trina Thompson, sọ nínú àṣẹ òkìtì-ìwé 37 rẹ̀ lọ́jọ́ Ọjọ́bọ̀ pé: “Òmìnira láti gbé láìbẹ̀rù, àǹfààní òmìnira, àti àláyé Amẹ́ríkà. Ìyẹn nìkan ni àwọn onípẹ̀jọ́ ń wá.”
“Dípò ìyẹn, wọ́n sọ fún wọn pé kí wọ́n san ẹ̀ṣẹ̀ ẹ̀yà wọn, kí wọ́n lọ nítorí àwọn orúkọ wọn, kí wọ́n sì fọ ẹ̀jẹ̀ wọn mọ́,” adájọ́ tí ó wà ní San Francisco sọ. “Ilé Ẹjọ́ kò gbà bẹ́ẹ̀.”
Ìgbésẹ̀ Ìjọba Trump
Ìjọba Trump ti fagilé Ìpò Ààbò fún Ìgbà Díẹ̀ (TPS) ní oṣù tó kọjá láti ọ̀dọ̀ àwọn ará Honduras tí ó lé ní ẹgbẹ̀rún méjìlelaadọ́ta (51,000) àti ẹgbẹ̀rún mẹ́ta (3,000) Nicaraguans tí wọ́n wá sí United States lẹ́yìn ìgbà tí àmì-ẹ̀rọ ńlá Hurricane Mitch ba àwọn orílẹ̀-èdè àárín Áfíríkà jẹ́ ní ọdún 1998.
United States máa ń fún àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè òkèrè ní TPS tí kò lè padà sílé láìséwu nítorí ogun, àwọn ìjábá aláìkẹ́ra, tàbí àwọn ipò “àrà-ọ̀tọ̀” mìíràn. Nǹkan bí ẹgbẹ̀rún méje (7,000) Nepalese ló ní ààbò TPS báyìí lẹ́yìn ìjábá ilẹ̀-mímì ní ọdún 2015 ní orílẹ̀-èdè Asia náà.
Yàtọ̀ sí àwọn ará Honduras, Nepal, àti Nicaragua, ìjọba Trump tún ti fagilé TPS fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọmọ Afghanistan, Cameroon, Haiti, àti Venezuela. Àwọn ìgbésẹ̀ wọ̀nyí tún ń dojú kọ àwọn ìgbèjágbọ̀n ilé ẹ̀jọ́.
Nípa gbígbé TPS kúrò, Ẹ̀ka Ààbò Orílẹ̀-Èdè ti sọ pé ó ṣe bẹ́ẹ̀ nítorí pé àwọn ipò ti dára sí i ní àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyẹn dé ibi tí àwọn ọmọ orílẹ̀-èdè wọn lè padà sílé láìséwu.
Akọ̀wé Ààbò Orílẹ̀-Èdè, Kristi Noem, sọ pé: “Ìpò Ààbò fún Ìgbà Díẹ̀ ni wọ́n ṣe láti jẹ́ bẹ́ẹ̀ — fún ìgbà díẹ̀ ni.”
Ìgbésẹ̀ Àdájọ́ àti Àwọn Ìdí Rẹ̀
Thompson ti dádúró ìfagi-lékú TPS ti àwọn ará Honduras, Nepal, àti Nicaragua títí di ìgbà tí yóò fi ṣe ìgbẹ́jọ́ ní Oṣù Kọkànlá ọjọ́ kẹjọdínlógún lórí àwọn ìdí tí wọ́n fi ṣe ìgbèjágbọ̀n kan lórí ìgbésẹ̀ náà.
Nínú àṣẹ rẹ̀, adájọ́ sọ pé ìfagi-lékú TPS náà “dá lórí ìpinnu láti fi òpin sí ètò TPS, dípò tí yóò fi jẹ́ àtúnyẹ̀wò ìdánilójú ti àwọn ipò orílẹ̀-èdè.”
Ó tún sọ pé ó lè jẹ́ pé “ìfẹ́-ọkàn sí ẹ̀yà” ni ó wà lẹ́yìn rẹ̀, ó sì tọ́ka sí ọ̀rọ̀ ìpolongo ti ọdún 2024 ti Ààrẹ Donald Trump tí ó sọ pé àwọn aṣídíbọ̀ “ń fi májèlé ṣekú pa ẹ̀jẹ̀ orílẹ̀-èdè wa.”
“Àwọ̀ kì í ṣe májèlé, bẹ́ẹ̀ ni kì í ṣe ìwà ọdaràn,” Thompson sọ.
Trump ti ṣèlérí láti ṣe ìpolongo ìlé kúrò tó tóbi jù lọ nínú ìtàn US àti láti dín gbígba àwọn aṣídíbọ̀ kù, pàápàá láti àwọn orílẹ̀-èdè Latin America.
Orisun – Channels
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua