Àwọn Aṣojú Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Fi Ìdúróṣinṣin Hàn Láti Bá NECO, WAEC, àti Àwọn Mìíràn Ṣiṣẹ́ Pọ̀
Ìgbìmọ̀ Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin lórí Àwọn Ilé-iṣẹ́ Ìdánwò Ẹ̀kọ́ Ìpìlẹ̀ ti tún fi ìdúróṣinṣin rẹ̀ hàn láti ṣiṣẹ́ tímọ́tímọ́ pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ ìdánwò orílẹ̀-èdè pàtàkì láti gbé ìwọ̀n ìkẹ́kọ̀ọ́ ga káàkiri orílẹ̀-èdè.
Alága Ìgbìmọ̀ náà, Ọ̀gbẹ́ni Oboku Oforji (PDP, Bayelsa), kéde èyí ní ọjọ́ Tuesday lásìkò ìbẹ̀wò ìbójútó sí àwọn ilé-ẹ̀kọ́ girama tí wọ́n yàn ní Abuja láti bojútó àwọn ìdánwò National Examination Council (NECO) tí ń lọ lọ́wọ́.
Àwọn ilé-ẹ̀kọ́ tí wọ́n bẹ̀wò ni Federal Government Boys College, Apo, àti Model Secondary School, Maitama. Oforji sọ pé ìbẹ̀wò náà wà ní ìbámu pẹ̀lú àṣẹ ìwé-òfin ti National Assembly láti rí i dájú pé òye, àlàyé, àti ìṣe ìranṣẹ́ tó gbòòrò wà ní àwùjọ ẹ̀kọ́.
Ìyìn Fún Iṣẹ́ NECO àti Ìlànà Ìdánwò
Nígbà tí ó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀, Oforji yin ìdarí NECO lábẹ́ Balógun Ìwé àti Olùkọ́, Professor Ibrahim Wushishi, tí ó ṣàpèjúwe ìṣe ìgbìmọ̀ náà gẹ́gẹ́ bí àfihàn àwọn àtúnṣe rere tí ń lọ lọ́wọ́ nínú ètò ẹ̀kọ́.
“A wà níbí láti rí ohun tí NECO ń ṣe. National Examination Council ṣe pàtàkì púpọ̀ sí wa. WAEC náà ṣe pàtàkì, ṣùgbọ́n NECO jẹ́ ti Nàìjíríà. A gboriyin sí iṣẹ́ tí NECO ń ṣe lábẹ́ Professor Wushishi,” Oforji sọ.
Aṣòfin náà yin àwọn ìlànà ìdánwò tí wọ́n rí ní àwọn ibi ìdánwò, títí kan ṣíṣe àyẹ̀wò ìdánilójú ìdámọ̀ pẹ̀lú àwòrán ìwé ìrìn-àjò àti àwọn ìwé akọkọ́, bákan náà àṣàrò ìbojútó àti ìṣọ́wọ́ sí àwọn tí wọ́n wá.
“Ohun tí a ti rí lónìí, bí ìgbésẹ̀ yìí bá tẹ̀síwájú, a ó ní ọ̀la tí ó dára. A dá wa lójú gan-an nípa orílẹ̀-èdè wa. A fẹ́ ìdàgbàsókè àwùjọ ẹ̀kọ́ wa,” ó sọ.
Ìdúróṣinṣin ti National Assembly àti Ìjà Lodi Sí Jegúdújẹrá
Oforji fún ni ìdánilójú pé National Assembly ṣì pinnu láti tì lẹ́yìn àwọn àtúnṣe kì í ṣe ní NECO nìkan, ṣùgbọ́n káàkiri gbogbo àwọn ilé-iṣẹ́ ìdánwò pẹ̀lú WAEC, JAMB, àti NABTEB.
“Fún wa ní ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin, a gbà gbọ́ pé àwọn àtúnṣe tí ń lọ lọ́wọ́ yóò fi ìdíyelé púpọ̀ sí i kún àwùjọ ẹ̀kọ́. Pẹ̀lú ohun tí a ti rí lónìí, a dá wa lójú pé ètò wa yóò sunwọ̀n sí i, a sì ti múra tán láti bá gbogbo àwọn alábàáṣepọ̀ ṣiṣẹ́ pọ̀,” ó fi kún un.
Ìbẹ̀wò náà wáyé láàárín àwọn ìṣòro tí ń pọ̀ sí i nípa ìwà ìbàjẹ́ nínú ìdánwò àti ìdínkù nínú àwọn ìyọrísí ẹ̀kọ́. Àwọn aṣòfin náà tún tẹnu mọ́ ìpinnu wọn láti mú ìbojútó le sí i àti láti gbega sí àwọn ìlànà tí yóò mú ìdúróṣinṣin padà bọ̀ sí ètò ìdánwò Nàìjíríà.
Orisun: Vanguard
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua