ASUU Kìlọ̀ Ìyànṣélòdì̄ Tuntun Lórí Àwọn Ọ̀rọ̀ Tí Kò Yanju
Àjọ Àwọn Òṣìṣẹ́ Ilé-ẹ̀kọ́ Gíga ti Orílẹ̀-Èdè (ASUU) ti gbé ìfura tuntun jáde lórí àwọn ọ̀rọ̀ tí kò yanjú pẹ̀lú Ìjọba Àpapọ̀, wọ́n sì kìlọ̀ pé bí wọ́n bá tún kùnà láti yanjú àwọn ọ̀rọ̀ náà, ó lè fa ìdààmú sí ẹ̀ka ẹ̀kọ́ ní orílẹ̀-èdè.
Ní ìpàdé pẹ̀lú àwọn oníròyìn ní Jos, Ààrẹ ASUU, Dókítà Christopher Piwuna, sọ pé bí ó ti jẹ́ pé wọ́n ti ṣe ìfọwọ́ṣowọ́pọ̀ lóríṣiríṣi, ìjọba kò tì í ṣe ohunkóhun lórí àwọn ohun tí wọ́n béèrè tó ṣe pàtàkì, tó fi mọ́:
- Àtúnyẹ̀wò ìfọwọ́ṣowọ́pọ̀ ti ọdún 2009 láàárín ASUU àti Ìjọba Àpapọ̀
- Ìgbowó-lé tí ó ní ìtẹ̀síwájú àti àtúnṣe àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga
- Ìsanwó owó oṣù tí wọ́n jẹ wọ́n àti owó oṣù tí wọ́n dá dúró
- Àti gbẹ́gẹ́ ìfìyàjẹ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ASUU lóríṣiríṣi àwọn ilé-ẹ̀kọ́
- Àtúnyẹ̀wò àwọn ànfàní owó ìfẹ̀yìntì fún àwọn òṣìṣẹ́ ilé-ẹ̀kọ́.
ASUU tún kọ̀ láti gba Owó Ìdánilọ́wọ́ fún Àwọn Òṣìṣẹ́ Ilé-ẹ̀kọ́ Gíga (TISSF) tí ìjọba fi lé ọwọ́, wọ́n pè é ní “ẹ̀bùn tí ó ní oògùn ìkú nínú” tí yóò mú owó-gbèsè àwọn olùkọ́ pọ̀ sí i dípò kí ó yanjú àwọn ẹ̀tọ́ wọn tí ó tọ́.
Àjọ náà tún kọbiara sí ìgbèrò àìlókùn ti àwọn ilé-ẹ̀kọ́ gíga láìní ìgbowó-lé àti ìṣètò tó péye, wọ́n sì kìlọ̀ pé ó ń ba ìwọ̀n ìṣẹ̀dá àti ìdíje ní àgbáyé jẹ́. Wọ́n tún sọ̀rọ̀ lòdì sí ìbàjẹ́ ìgbé ayé àwọn tí ó ti fẹ̀yìntì nínú iṣẹ́ ẹ̀kọ́ lábẹ́ ìgbèrò owó ìfẹ̀yìntì.
Lẹ́yìn ìpàdé Ìgbìmọ̀ Olùṣẹ Àgbà Orílẹ̀-Èdè (NEC) wọn ní Usmanu Danfodiyo University, ASUU pinnu láti dúró de èsì ìpàdé ìjọba tí wọ́n ṣètò fún Oṣù Kẹjọ 28, 2025, ṣùgbọ́n wọ́n sọ pé ìgbésẹ̀ ìyanṣẹ́lòdì lè jẹ́ eyí tí kò lè yẹra fún bí wọn kò bá tètè ṣe ohunkóhun.
“Àkókò ń lọ. Ìgbẹ́kẹ̀lé ti bàjẹ́ láti ọwọ́ ìjọba, ìjọba nìkan ló sì lè tún un ṣe láti yẹra fún ìdààmú iṣẹ́-lẹ́nu,” Piwuna sọ, ó sì ké sí àwọn olùkópa bíi NIREC, NANS, Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Àpapọ̀, àti àwọn olórí ìbílẹ̀ láti làálàá.
ASUU rọ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ rẹ̀ láti kópa nínú ìwọ́de káàkiri orílẹ̀-èdè ní ọ̀sẹ̀ tó ń bọ̀, wọ́n sì sọ pé sùúrù àwọn olùkọ́ ti tán lẹ́yìn ọdún méjì tí wọ́n ti fi ara da ìdènà.
Pẹ̀lú ìkìlọ̀ tuntun yìí, ìbẹ̀rù ń pọ̀ sí i pé ìdásílẹ̀ tuntun láti ọ̀dọ̀ ASUU lè súnmọ́lé, èyí tí yóò tún fa ìdààmú sí ètò ẹ̀kọ́ Nàìjíríà tí ó ti n mi hẹ́lẹ́hẹ́lẹ́.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua