Àrùn Kolera ṣì wà ní Nàìjíríà – UNICEF
Àjọ Tí Ń Rí Sí Àwọn Ọmọdé ti Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè (UNICEF) sọ pé Nàìjíríà ní iye àwọn ẹjọ́ àjàkálẹ̀ àrùn kọ́lẹ́rà kejì tó ga jù lọ ní Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà.
Olùdarí Àgbègbè ti UNICEF fún Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà, Gilles Fagninou, sọ lọ́jọ́ Ọjọ́bọ̀ pé àjàkálẹ̀ àrùn kọ́lẹ́rà ní Nàìjíríà ti di gbẹ̀nà gbẹ̀nà.
Ìgbésẹ̀ Kọ́lẹ́rà ní Nàìjíríà àti Áfíríkà
“Kọ́lẹ́rà ṣì jẹ́ àrùn tí ó gbẹ̀nà gbẹ̀nà ní Nàìjíríà, pẹ̀lú orílẹ̀-èdè tí ó ń ní ìrírí àwọn àjàkálẹ̀ àrùn ńlá léraléra ní àwọn ọdún àìpẹ́ yìí.”
Fagninou sọ pé: “Ní òpin Oṣù Kẹfà, Nàìjíríà ti gbàsíwé àwọn ẹjọ́ kọ́lẹ́rà tí wọ́n fura sí tó 3,109 àti ikú 86 ní àwọn ìpínlẹ̀ 34.”
Òṣìṣẹ́ agba ti UN náà fi kún un pé iye yìí mú Nàìjíríà jẹ́ orílẹ̀-èdè kejì tí ó ní àkóràn jù lọ ní agbègbè Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà. Ó sọ pé àjàkálẹ̀ àrùn kọ́lẹ́rà ní agbègbè Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà jẹ́ ìṣòro ńlá fún àwọn ọmọdé.
Ó sọ pé wọ́n ṣírò pé nǹkan bí egberun lona ogorin (80,000) ọmọdé ló wà nínú ewu kọ́lẹ́rà ní Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà bí òjò rírọ̀ ṣe bẹ̀rẹ̀ káàkiri agbègbè náà.
Gẹ́gẹ́ bí ó ti sọ, òjò gbááfúù, ìkún-omi gbígbòòrò àti ipò gbígbé kúrò ní ààyè ìbùgbé tí ó ga, gbogbo rẹ̀ ló ń mú ewu gbígbé kọ́lẹ́rà pọ̀ sí i, ó sì ń fi ẹ̀mí àwọn ọmọdé wéwu.
Nípa Àrùn Kọ́lẹ́rà àti Àwọn Tó Wà Nínú Ewu
Ó ṣàlàyé pé kọ́lẹ́rà jẹ́ àkóràn ìgbẹ́ gbuuru líle tí ó máa ń wáyé nípasẹ̀ jíjẹ oúnjẹ tàbí mímu omi tí kò mọ́ tí ó ní àwọn kòkòrò àrùn. A lè fi omi tí a fi nkan tí ó ń mú àárẹ̀ ara dára (oral rehydration solution) àti oògùn apakòkòrò àrùn (antibiotics) tọ́jú àrùn náà, ṣùgbọ́n ó lè fa ikú láàrin wákàtí díẹ̀ bí kò bá rí ìtọ́jú.
“Àwọn ọmọdé kékeré ni wọ́n wà nínú ewu kọ́lẹ́rà púpọ̀ nítorí àwọn ohun kan bíi àìtó mímọ́, àìtó àyè ìgbẹ́ àti àìrí omi tí ó mọ́ láti mu àti ewu gíga ti gbígbẹ ara gbágbágbá.
Fagninou tún sọ pé Niger, Liberia, Benin, Central African Republic àti Cameroon náà wà lábẹ́ ìgbàtọ́jú pẹ́kípẹ́kí nítorí ipò ewu wọn.
Ó sọ pé ó pọn dandan láti gbé ìgbésẹ̀ pàjáwìrì kí àrùn náà má bàa túbọ̀ tàn kálẹ̀, kí wọ́n sì kápá rẹ̀ jákèjádò àgbègbè náà.
Ó fi hàn pé UNICEF ti pèsè àwọn ohun èlò ìlera, omi, ìwà mímọ́, àti ìtọ́jú ààyè ìgbẹ́ tí ó ń gba ẹ̀mí là, bákan náà àwọn ibùdó ìtọ́jú, fún àwọn agbègbè láti ìgbà tí àjàkálẹ̀ àrùn náà ti bẹ̀rẹ̀.
“Àjọ náà tún ti ṣe atìlẹ́yìn fún àjẹsára kọ́lẹ́rà, ti gbé ìgbésẹ̀ ìgbàdára àti ìdáhùn ga, wọ́n sì ti gbà àwọn ìdílé níyànjú láti wá ìtọ́jú ní àkókò tí ó yẹ àti láti mú àwọn àṣà ìwà mímọ́ wọn sunwọ̀n sí i.
Fagninou tẹnu mọ́ ọn pé: “A wà nínú ìje pẹ̀lú àkókò, a ń ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú àwọn aláṣẹ láti pèsè ìtọ́jú ìlera pàtàkì, omi tí ó mọ́ àti oúnjẹ tó yẹ fún àwọn ọmọdé tí wọ́n ti wà nínú ewu àwọn àrùn ajẹ́mú-ìkú àti àìlera líle.
Fagninou sọ pé: “Paapọ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn alábàákẹ́gbẹ́, a ń mú ìfaramọ́ agbègbè lágbára sí i, a sì ń tẹ àwọn iṣẹ́ wa dé àwọn agbègbè tí ó jìnnà àti àwọn tí kò rí iṣẹ́ tó yẹ gbà, a ń sapá gbogbo agbára láti rí i dájú pé kò sí ọmọdé kan tí a óò fi sílẹ̀.”
Ó fi kún un pé UNICEF Ìwọ̀-Oòrùn àti Àárín Gbùngbùn Áfíríkà nílò $20 mílíọ̀nù (miliọnu ogún dọ́là) kíákíá ní oṣù mẹ́ta tó ń bọ̀ láti gbé atìlẹ́yìn pàtàkì ga nínú ìlera, WASH (omi, ìwà mímọ́, àti ààyè ìgbẹ́), ìgbéyọsítá ewu àti ìfaramọ́ agbègbè.
Orisun: Vanguard
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua