Ooni Ile Ife ti opa bo Ilu ni Ile ife

Àjọ̀dún Ayangalu 2025: Ooni lu ìlù fún àlàáfíà, ìṣọ̀kan, ìlọsíwájú àṣà

Ooni Ifẹ̀, Ọba Adeyeye Ogunwusi, Ojaja II, ní ọjọ́bọ̀, darí ayẹyẹ ìlù tí ó lágbára láti gbé àlàáfíà, ìṣọ̀kan, àti ìtẹ̀síwájú àṣà laruge.

Ìṣẹ̀lẹ̀ náà rí i pé ẹgbẹgbẹ̀rún àwọn ololuùfẹ́ àṣà, àwọn ọ̀mọ̀wé, àti àwọn tó fara mọ́ àṣà àtayébáyé péjọ sí ìlú ìgbàanì ti Ilé-Ifẹ̀ fún àjọ̀dún aláràbarà náà, tí ó wáyé ní Àgbàlá Ààfin Ooni.

Àwọn tí wọ́n wà níbi àpéjọ náà pẹ̀lú àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n láti àwọn ẹ̀ka Linguistics àti Music ní Yunifásítì Obafemi Awolowo.

Ooni Ife níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Àwọn Olùkópa Ati Ẹ̀bùn Ọba

Pẹ̀lú èyí, kò dín ní ọmọ ẹgbẹ́ agunbaniro ọ̀tàlénígba (National Youth Service Corps 250), àwọn akẹ́kọ̀ọ́ láti OAU, àti àwọn aṣojú láti àwọn ilé-ẹ̀kọ́ mìíràn káàkiri agbègbè Gúúsù-Ìwọ̀ Oòrùn (South-West)  ni wọ́n wà níbi ayeye náà.

Láti fi hàn pé àwọn ń ṣètìlẹ́yìn fún iṣẹ́ ọnà àti ẹ̀bùn àwọn ará ìbílẹ̀, Ooni tún fún àwọn tó jáwé olúborí nínú ìdíje ìlù àti àwọn olùṣe àṣà mìíràn ní ẹ̀bùn owó tó tó mílíọ̀nù mẹ́rin àti àádọ́rùn-ún ó lé márùndínlọ́gọ́rùn-ún náírà (N4.95 mílíọ̀nù lápapọ̀).

Ẹni tí ó jáwé olúborí ní ipò kìíní nínú ìdíje náà gba mílíọ̀nù kan náírà, ẹni tó gba ipò kejì gba ẹgbẹrun-lona-ẹdẹgbẹrin-o-din-ni-aadọta náírà [750,000], ẹni tó gba ipò kẹta sì gba ẹgbẹrun-lona-ẹdẹgbẹta [500,000] náírà

Àwọn ènìyàn níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Ooni ile ife ti opa bolu níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Àwọn ènìyàn níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Láti túbọ̀ fi hàn pé òun ṣe tán láti gbé àṣà ìbílẹ̀ lárugẹ, Bàbá Ọba tún fún àwọn olórin láti ẹgbẹ́ Moremi Ensemble tó gbajúmọ̀ ní mílíọ̀nù méjì náírà, ẹgbẹrun-lona-ẹdẹgbẹta fún Akande Onilu tó jẹ́ ọ̀jáfáfá olórin, nígbà tí àwọn olórin olórin méjì mìíràn gba ẹgbẹrun lọna ọgọrun kọ̀ọ̀kan.

Ọ̀rọ̀ Ooni Nípa Ìlù Nínú Àṣà Yorùbá

Nígbà tí ó ń bá àwọn oníròyìn sọ̀rọ̀ níbi ìṣẹ̀lẹ̀ náà, Ooni tẹnu mọ́ ìwà mímọ́ ti ìlù nínú àṣà Yorùbá àti ipa rẹ̀ tí kò parẹ́ nínú ìgbésí ayé òjoojúmọ́.

“A gbà gbọ́ pé ìlù ní ipa pàtàkì nínú ìgbésí ayé wa òjoojúmọ́. Ní àwọn ọjọ́ ìgbàanì, wọ́n máa ń lo ìlù fún gbogbo ohun, bóyá fún ìròyìn rere tàbí nígbà ogun, ìlù ni ohun èlò ìbáṣepọ̀,” Ọ̀gbẹ́ni Ogunwusi sọ.

Ó ṣàlàyé lórí àwọn ìpìlẹ̀ tẹ̀mí àti ìtàn ti ìlù nínú àṣà Yorùbá.

“Ìlù jẹ́ àmì jíjinlẹ̀ fún wa, àwọn Yorùbá. Ayangalu, olùpilẹ̀ṣẹ̀ ìlù, ni wọ́n ń bọlá fún láàárín àwọn òrìṣà 201 ti Ilé-Ifẹ̀, ó sì ní àjọṣe tẹ̀mí pẹ̀lú Orunmila.

“Ó bẹ̀rẹ̀ ìrìn-àjò rẹ̀ ní Atiba ní Ilé-Ifẹ̀, àti bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ọmọ rẹ̀ kan padà gbe lọ sí Oyo àti Nupe, ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣì ń gbé ní Ifẹ̀. Ní gbogbo ọdún, a máa ń bọlá fún àjogúnbá rẹ̀ nípasẹ̀ àjọ̀dún yìí.

“Fún wa, Ayangalu jẹ́ ìlù. Mo ń lùlù lónìí fún àlàáfíà, fún ayọ̀, àti fún àwọn ìbùkún lọ́pọ̀lọpọ̀. Láti ìgbà èwe mi, mo ti rí ìmúṣẹ nínú gbígbéga sí àti títọ́jú àṣà mímọ́ yìí,” ó sọ.

Àwọn ènìyàn níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Àwọn ènìyàn níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Àwọn ayan níbi ayẹyẹ ayangalu ní ile ife, Àwòrán láti ọ̀dọ̀ BBC

Ìyìn Láti Ọdọ Ayaba Ati Ìdámọ̀ràn Fún Ìṣọ̀kan Àṣà

Ayaba Ronke Ogunwusi náà sọ̀rọ̀ níbi ìṣẹ̀lẹ̀ náà, ó sì yin Ooni fún ìtìlẹ́yìn ìwà rere àti owó rẹ̀ tí kò yí padà, kì í ṣe fún àjọ̀dún náà nìkan ṣùgbọ́n fún àwọn ìgbìyànjú ìgbéga àṣà gbòòrò sí i ní Ilé-Ifẹ̀ àti yíká rẹ̀.

Ìyáàfin Ogunwusi yin àwọn alábàáṣepọ̀ pàtàkì, pẹ̀lú Seamans, àwọn ọ̀jọ̀gbọ́n ilé-ẹ̀kọ́ gíga, àwọn ọmọ ẹgbẹ́ NYSC, àwọn akẹ́kọ̀ọ́ OAU, àwọn olórí ìbílẹ̀, àti àwọn àlejò, fún jíjẹ́ kí ayẹyẹ náà títóbi.

“A ti péjọ síbí láti ṣe ayẹyẹ àjogúnbá àṣà wa tí ó lọ́rọ̀. Ayangalu dúró fún ìtayọ̀ nínú ìṣẹ̀dá, mo sì rọ gbogbo Yorùbá láti fi ìdí wọn síwájú, kí wọ́n sì máa kọ́ lára ara wọn. Bí ìdíje náà ṣe ń wù wá lọ́kàn, kí ó tún rán wa létí láti di ìṣọ̀kan mú àti agbára àṣà wa tí kò parẹ́,” ó sọ.

 

Orisun – Peoples Gazette

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment