Àjẹsára Mpox ti bẹ̀rẹ̀ ní ìpínlẹ̀ Ondo láti dènà ìtànkálẹ̀ rẹ̀.
Àjẹsára Mpox ti bẹ̀rẹ̀ ní Ìpínlẹ̀ Ondo láti dín ìtànkálẹ̀ àrùn tó ń ranni tó ti kan àwọn ènìyàn díẹ̀ ní Ìpínlẹ̀ náà kù.
Ile-iṣẹ Idagbasoke Ilera Ipilẹ Ipinle Ondo (OSPHDA) ti ṣe igbasilẹ awọn ọran 12 ti arun na ni awọn agbegbe ijọba mẹjọ ti ipinle naa.
Oludari Iṣakoso Aisan ti OSPHDA, Dokita Victor Adefesoye, ṣafihan eyi ni Ọjọru ni Akure ni ipade awọn ti o ni ipa lori ajesara Mpox.
Dókítà Adefesoye ṣàlàyé pé onírúurú ẹranko ló ń kó àrùn náà, èyí tí wọ́n ti mọ̀ tẹ́lẹ̀ pé àwọn ọ̀bọ ló ń kó o.
Ó sọ pé àrùn náà máa ń ranni, nítorí náà, ó pọn dandan láti dènà rẹ̀ kí ó má bàa tàn kálẹ̀ ní ìpínlẹ̀ náà.
Gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ rẹ̀, àjẹsára náà wà láìléwu, àkókò tí wọ́n máa fi gba àjẹsára yóò wà láti ọjọ́ kọkànlá oṣù kẹjọ sí ọjọ́ kọkànlélógún oṣù kẹjọ.
A ṣètò láti fún àwọn èèyàn tí ó ti lé ní ọmọ ọdún méjìdínlógún ní abẹ́rẹ́ àjẹsára náà.
Ó ní, “Ìdí ìpàdé yìí ni láti ràn wá lọ́wọ́ láti sọ fún àwọn ènìyàn ní àwọn agbègbè yín, àwọn ẹgbẹ́ ìsìn, àti àwọn àjọ láti gba àjẹsára yìí”.
“Àrùn náà wà pẹ̀lú wa ní Ìpínlẹ̀ Ondo, ní pàtàkì ní àwọn àgbègbè ìjọba ìbílẹ̀ yìí: Akoko South-West, Akoko North-West, Akoko North-East, Owo, Akure South, Akure North, Ondo East àti Odigbo.”
Ó tún ṣàlàyé síwájú sí i pé ètò ìfúnpá yìí yóò yàtọ̀ sí ti ìfúnpá tẹ́lẹ̀ nítorí àwọn ènìyàn tí ó wà fún. A ti kan si awọn eniyan kanna yii ti a si sọ fun wọn nipa ajesara naa.
Ó fi hàn pé òun fẹ́ rí i dájú pé àwọn èèyàn tó bá àwọn tó ní àrùn náà pàdé ti gba àjẹsára náà, kí àrùn náà má bàa túbọ̀ tàn kálẹ̀.
Nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀, “Wọ́n ti ní àrùn náà tẹ́lẹ̀, a ó sì tún ṣe àjẹsára fún àwọn ìbátan wọn tí ó sún mọ́ wọn, àwọn tí wọ́n bá pàdé àti àwọn òṣìṣẹ́ ìlera tí ó bá wọn lò.
“ A mọ̀ pé bó tilẹ̀ jẹ́ pé a ti kàn sí wọn, àwọn kan ṣì lè máa lọ́ tìkọ̀ láti gbà á. A rọ̀ yín gẹ́gẹ́ bí àwọn olùkópa láti fún wọn níṣìírí kí wọ́n sì gba àjẹsára náà”.

Oríṣun àwòrán – Gavi VaccinesWork
Olùdarí náà fi kún un pé àwọn èèyàn tí wọ́n máa lò yóò gba abẹ́rẹ́ àjẹsára méjì tí wọ́n lè fi abẹ́rẹ́ àjẹsára sí ní àlàfo ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀.
Nítorí náà, ó rọ àwọn èèyàn ìpínlẹ̀ náà láti mú àṣà ìmọ́tótó ara ẹni àti ti àyíká wọn dàgbà kí wọ́n lè ní àwùjọ tó dára tó sì ní ìlera.
Bákan náà, Ọ̀gá àgbà fún ètò àjẹsára ní ìpínlẹ̀ náà, Ìyáàfin Florence Fadiji, sọ pé àrùn náà lè tàn kálẹ̀ nípa bíbá àwọn ẹranko tó ní àrùn náà lò, àwọn èèyàn tó ní àrùn náà àti àwọn nǹkan tó ní àrùn náà.
Fadiji fi kún un pé àwọn àmì àrùn náà ni: ọgbẹ́ ara, àrun, ibà, ọ̀gbẹ́ orí àti àìlera ara.

Oríṣun àwòrán – HealthLine
Ó ṣàlàyé pé ìlòdìsí abẹ́rẹ́ àjẹsára náà lè má pọ̀ tàbí kó má sí rárá, ó ní ìlòdìsí rẹ̀ kò lè bá àjàgà àti ipa àrùn náà dọ́gba.
Bákan náà, Olùdarí Àjọ OSPHDA, Dókítà Francis Akanbiemu, sọ pé àwọn olùkópa náà jẹ́ ohùn àwọn ènìyàn ìpínlẹ̀ náà, nítorí náà, ó pọn dandan láti yí àwọn ènìyàn tí wọ́n ń wá lọ́kàn láti gba àjẹsára náà lérò.
Akanbiemu sọ pé kò yẹ kí wọ́n fọwọ́ yẹpẹrẹ mú ìfúnpá yìí, kàkà bẹ́ẹ̀, ó yẹ kí gbogbo èèyàn mọyì rẹ̀ fún ire ìpínlẹ̀ náà.
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua