Afreximbank, Coca-Cola, British Council, AU GIZ & MTN Foundation Gbẹ́ Àga Àkọ́kọ́ fún Ìmúyára SDG Ṣáájú Ipàdé ASIS 2025
Afreximbank, British Council, AU GIZ àti MTN Foundation àti àwọn ilé-iṣẹ́ mìíràn tó lé ní 50 ń ṣiṣẹ́ pọ̀ lábẹ́ ètò Africa Social Impact Summit (ASIS) láti mú ìdàgbàsókè owó, ìmọ̀-ẹrọ ayélujára àti àtúnṣe ètò ṣe àwárí tuntun.
Ìpàdé àpéjọ ọdún 2025 yìí, tí yóò wáyé ní ọjọ́ Kẹwàá àti Kọkànlá oṣù Keje, ní ìlú Èkó, jẹ́ àjọṣe láàárín Sterling One Foundation àti Agbárà Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè (United Nations) ní Nàìjíríà.
Yóò sì jẹ́ ibi pàtàkì fún ìṣe àjọṣe lórí ìdàgbàsókè tó dúró gbọn-in. Pẹ̀lú àkòrí rẹ̀, “Ìmúyára Ìṣe: Àwọn Ọ̀nà Abáyọ Lágbára fún Ìfaradà Ojú Ọjọ́ àti Ìtúntò Ìlànà,” ìpàdé ọdún yìí ní èrò láti fìdí àtúnṣe múlẹ̀ nínú àwọn àwòṣe ìjọba tí Àwọn Áfíríkà ń darí. Afreximbank ń darí ìfọ̀rọ̀wérọ̀ lórí òwò ìpínlẹ̀ àti ìgbésowó lààrin orílẹ̀-èdè.
British Council ń mú ìfọ̀rọ̀wérọ̀ ìlànà jinlẹ̀ nípasẹ̀ ìgbésẹ̀ wọn, FilmLab Africa, pẹ̀lú ìfọkànsí lórí gbigbe ìmọ̀ àti ìbáṣepọ̀ àṣà.
AU-GIZ, nípasẹ̀ àjọṣe African Union pẹ̀lú Deutsche Gesellschaft für Internationale Zusammenarbeit (GIZ), ń tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ lórí àwọn ètò ìtọ́jú ìlera tí ó wọpọ̀ àti ìmọ̀ ẹ̀rọ (Artificial Intelligence) gẹ́gẹ́ bí apá kan àwọn ìlànà ọ̀pọ̀lọpọ̀ àgbègbè fún ìṣàkóso àti ìṣẹ́.
MTN Foundation sì ń ríi dájú pé ìlera, ìdàgbàsókè àwọn ọ̀dọ́, àti àwọn ohun pàtàkì ti orílẹ̀-èdè wà ní àárín gbùngbùn ìgbéhèré ìfaradà àti ìṣe.
Nígbà ìfọ̀rọ̀wérọ̀ pẹ̀lú àwọn oníròyìn ní Ilé Agbárà Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè ní Abuja láìpẹ́ yìí, Mohamed M. Malick Fall, Olùdarí Agbárà Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè àti Olùdarí Ètò Ènìyàn ní Nàìjíríà, sọ pé: “Ìṣòro ojú ọjọ́ ń ba ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìdàgbàsókè ní Áfíríkà jẹ́.
Yíyẹra ní ipò, àwọn ètò ìlera aláìlágbára, àti àìbákanáà tó ń pọ̀ sí i ń béèrè àwọn ìdáhùn tí ó gbọ́dọ̀ da lórí ìṣáájú Àfíríkà àti tí ìdùnnú àgbáyé sì gbọ́dọ̀ tìlẹ́yìn.” Olapeju Ibekwe, CEO ti Sterling One Foundation, tẹnu mọ́ ìdàgbàsókè ASIS sí ètò ìgbà pípẹ́.
Ó sọ pé: “Àwọn ìlú-ìṣẹ́ ń yí padà bí wọ́n ṣe ń fọwọ́ sowọ́ pọ̀, kò pọ̀ mọ́ nípa ìṣòwò bíi ti tẹ́lẹ̀, ó ti di ètò ìwé. ASIS ti di pèpéle níbi tí àwọn àjọṣe ìgbà pípẹ́ ti ń farahàn, tí ó da lórí ohun tí àwọn ará Áfíríkà nílò gan-an tí wọ́n sì ń darí.”
Ìpàdé àwọn oníṣòwò kan ṣáájú ìpàdé gidi yóò wáyé ní oṣù Keje, tí Sterling One Foundation àti ìjọba ìpínlẹ̀ Èkó, tó jẹ́ alábàákẹ́gbẹ́ ìlú tí yóò gbàlejò, yóò gbàlejò rẹ̀.
Ìpàdé ìfọ̀rọ̀wérọ̀ náà yóò pèsè àyè ìkọ̀kọ̀ fún àwọn oníṣòwò tó lágbára, àwọn olùfowópamọ́, àwọn alákòóso owó, àti àwọn òṣìṣẹ́ ìjọba láti wo àwòṣe ìgbésowó Áfíríkà, pẹ̀lú ìfọkànsí lórí ìṣetan àwọn iṣẹ́, owó àdàlù, àti ìṣàkóso àjọ.
Bí ìfọ̀rọ̀wérọ̀ ṣe ń jinlẹ̀ lórí gbígbé àwọn ètò kalẹ̀ tó lè fara da ìṣòro àti mú àwọn ọ̀nà abáyọ gbòòrò, ìpàdé yìí ń yára di pèpéle fún ìpinnu àpapọ̀ àti ìṣe.
Àwọn alábàákẹ́gbẹ́ tó ń darí ìlànà yìí ń ṣàlàyé bí ìdàgbàsókè àpapọ̀ lórí kòntínẹ́ntì ṣe yẹ kó rí. Àwọn tó nífẹ̀ẹ́ sí kíkópa nínú ìpàdé àpéjọ náà lè forúkọ sílẹ̀ ní www.theimpactsummit.org
Sterling One Foundation (SOF) jẹ́ àjọ tí kò wá èrè tí wọ́n ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ tó ń fojú sí yíyanjú àwọn ìṣòro gbòǹgbò tálákà ní Nàìjíríà àti Áfíríkà nípasẹ̀ àwọn ìgbésẹ̀ àti àwọn ètò ìwà pípé nínú àwọn ẹ̀ka pàtàkì mẹ́ta wọ̀nyí: ìlera, ètò ẹ̀kọ́, àti ìṣe ìdáàbòbò ojú ọjọ́ & ààbò oúnjẹ.
Ìbámu-lápá-kan àwọn obìnrin àti gbígbé obìnrin lárugẹ ni a kó sínú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ohun pàtàkì nínú gbogbo àwọn ètò ìṣiṣẹ́ wa.
Àwọn ètò Foundation gba àkòrí pàtàkì ti gbígbé àjọṣe ga fún àṣeyọrí Àwọn Àfojúsùn Ìdàgbàsókè Tí Ó Dúró Gbọn-in (SDGs). Fún àwọn àlàyé síwájú sí i, lọ sí onefoundation.ng.
Ètò Agbárà Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-Èdè (UNS) ní Nàìjíríà, tí ó pẹ́lú àwọn àjọ́ okandinlogun tó wà ní orílẹ̀-èdè náà àti àwọn 4 tí kò sí níbẹ̀, ti ní ìbáṣepọ̀ tó pẹ́, tó sì so èso púpọ̀ pẹ̀lú Orílẹ̀-Èdè Olómìnira Nàìjíríà láti ìgbà òmìnira rẹ̀. UN ti jẹ́ alátìlẹ́yìn àti alábàákẹ́gbẹ́ tí ó gbẹ́kẹ̀lé nínú àwọn ìgbìyànjú ìdàgbàsókè Nàìjíríà.
Kẹ́kọ̀ọ́ síwájú sí i nípa United Nations ní Nàìjíríà ní www.un.org.ng.
Ifeoluwa Elegbede
Public Relations, Sterling One Foundation
Orisun: Pulseng
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua