Ààrẹ Tako Ìròyìn pé Nàìjíríà Ti Wó Lulẹ̀, Àwọn Ìgbérò Lórí Ebi Yii Je Àsọdùn

Ààrẹ Tako Ìròyìn pé Nàìjíríà Ti Wó Lulẹ̀, Àwọn Ìgbérò Lórí Ebi Yii Je Àsọdùn

Last Updated: August 8, 2025By Tags: ,

Ààrẹ ti tako àwọn ìròyìn àìpẹ́ yìí tí ó sọ pé Nàìjíríà ti wà ní ojú ọ̀nà ìwólulẹ̀, ó sì ṣàlàyé irú àwọn ọ̀rọ̀ bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ tí ó ti ga jù tí kò sì ní ìdálẹ́jọ́ nínú òtítọ́.

Nínú ìwé-ìkéde kan ní ọjọ́bọ̀, Sunday Dare, Olùdámọ̀ràn Àkànṣe fún Ààrẹ Bola Tinubu lórí àwọn ọ̀ràn ìròyìn àti ìfọ̀rọ̀wánilẹ́nuwò, tako ìwé àtúnkọ kan tí àkọlé rẹ̀ jẹ́ “Nàìjíríà ń wó lulẹ̀ lábẹ́ ìṣọ́ Tinubu,” ó sì fi sùn pé ó ń fi ìbínú ṣàlàyé ìṣòro àwọn ọ̀ràn ìṣúná orílẹ̀-èdè náà, ó sì ń mú ìrẹ̀wẹ̀sì bá àwọn ènìyàn.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Dare gba pé Nàìjíríà ń dojú kọ àwọn ìṣòro ìṣúná, ó sọ pé ìṣòro náà kò le tó bí àwọn alátakò ṣe sọ ọ́.

Ó sọ pé, “Ìròyìn tí ó sọ pé 33 mílíọ̀nù àwọn ọmọ Nàìjíríà wà nínú ewu ebi jẹ́ ìṣèlòdì, kì í ṣe òtítọ́ tí a ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀,” ó sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìṣirò láti inú ìwé ìròyìn Cadre Harmonisé, ohun èlò agbègbè tí wọ́n ń lò láti sọ àsọtẹ́lẹ̀ àìbòṣùwọ̀n oúnjẹ.

Ó fi kún un pé, “A tẹ́wọ́ gbà ìjìjàkadì, ṣùgbọ́n ó gbọ́dọ̀ dá lórí òtítọ́—kì í ṣe ìdẹ́rùbà.”

Dare fi sùn pé àwọn ìwé àtúnkọ náà ń fi ìbínú ṣiṣẹ́ “ìwé-ìròyìn onítìjú” ó sì kò ojú sí àwọn ìgbìyànjú tí ìjọba àpapọ̀ ń ṣe láti dín ìṣòro kù àti láti mú ìṣúná dúró ṣinṣin.

Ó sọ nípa àwọn ìrànlọ́wọ́ bíi pípèsè oúnjẹ láti inú àwọn ibi ìpamọ́ orílẹ̀-èdè, àwọn ìlànà ìṣẹ̀gbìn, àti àwọn ìgbìyànjú pípèsè owó gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí àwọn ìgbésẹ̀ tí a ti gbà.

Lórí àwọn àtúnṣe ìṣúná, ó tọ́ka sí àwọn ìdàgbàsókè nínú àtúnṣe owó náírà àti àwọn àtúnṣe owó-orí àti ìlànà àwùjọ tí wọ́n retí láti gba agbára sí i ní ọdún 2026.

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment