Amnesty International Fi Ọwọ́ Kan DSS Lórí Ìgbìyànjú Rẹ̀ Láti Fagi Lé Ọ̀rọ̀ Sowore Lórí X

Last Updated: September 7, 2025By Tags: ,

 

Àjọ tó ń rí sí ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn lágbàáyé, Amnesty International, ti bẹnu àtẹ́ lu ohun tí ó pè ní ìsapá tí kò lẹ́mìí láti ọwọ́ Ẹ̀ka Iṣẹ́ Ìjọba (DSS) láti pa àwọn tí ó ń sọ̀rọ̀ tí kò bá ẹ̀tọ́ ọmọnìyàn mu lẹ́nu mọ́ lẹ́yìn tí àwọn ọlọ́pàá àṣírí ti fẹ̀sùn kàn pé kí X (tí ó ń jẹ́ Twitter tẹ́lẹ̀) mú àtẹ̀jáde tí Omoyele Sowore tó jẹ́ ajàfẹ́tọ̀ọ́ ọmọnìyàn kọ, èyí tó ń ṣàríwísí Ààrẹ Bola Tinubu.

Gẹ́gẹ́ bí Amnesty International ṣe sọ, X ti sọ fún Sowore nípa ìbéèrè náà, èyí tí ó sọ pé ó dọ́gba pẹ̀lú fífagi lé ọ̀rọ̀ àti ìgbìyànjú láti fi ẹ̀rù bo àwọn ìpàdé ará ìlú lórí ìkànnì Nàìjíríà.

“Àfojúsùn DSS lórí àkọọ́lẹ̀ Sowore lórí X ni a ń ṣe láìsí ìdáláre lórí òfin kankan, gẹ́gẹ́ bí a ti dá a mọ̀ lábẹ́ òfin ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn kárí ayé,” ni Amnesty International kọ sínú ìwé kíkọ kan lórí X.

Àjọ náà tẹnu mọ́ ọn pé ìbéèrè náà takò àwọn ìwọ̀nba tí Nàìjíríà gbọ́dọ̀ ṣe lábẹ́ Òfin Ìlànà Orílẹ̀-èdè tí ọdún 1999 (gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe àtúnṣe rẹ̀), Àdéhùn Àwọn Orílẹ̀-èdè Áfíríkà Lórí Àwọn Ẹ̀tọ́ Ọmọ Ènìyàn àti Àwọn Ará, àti Àdéhùn Kárí Ayé Lórí Àwọn Ètọ́ Aráàlú àti Òṣèlú, gbogbo èyí tí ó dá òmìnira èdè àti ìdákọ́jàláradá lójú.

Amnesty International pe àwọn aláṣẹ Nàìjíríà láti yára yọ ìbéèrè náà padà kí wọ́n sì dáwọ́ kíkọjá ìwọ̀nba lórí àwọn ẹ̀tọ́ ìkànnì dúró.

“Àwọn aláṣẹ Nàìjíríà gbọ́dọ̀ yẹra fún kíkó àwọn ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn lórí ìkànnì, pẹ̀lú àwọn ẹ̀tọ́ sí òmìnira èdè àti ìdákọ́jàláradá, àti pé wọ́n gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ìwọ̀nba tí ó bá ìlànà orílẹ̀-èdè àti ti kárí ayé mu,” ni ó sọ.

Àjọ náà tún rọ X láti má tẹrí ba fún àwọn ìṣẹ̀dá ìjọba, ó sì tẹnu mọ́ ojúṣe àyè-ìgbà náà láti ṣe ààbò fún àwọn ohùn àwọn ajàfẹ́tọ̀ọ́ àti láti dá òmìnira èdè lójú.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment