NDLEA Gbógun Ti Ẹ̀ka Oògùn Olóró, Ó Rí Oògùn Olóró Tí Ó Jẹ́ Owó N5.3b Tí Ó Ń Lọ sí Australia

Last Updated: September 7, 2025By Tags:

Àwọn òṣìṣẹ́ Àjọ Ìjìyà Lórí Àwọn Oògùn Líle Ti Orílẹ̀-èdè (NDLEA) ti mú àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mẹ́ta (3) nínú àwùjọ ọ̀daràn tí a ṣètò kárí ayé tí wọ́n ń ṣiṣẹ́ láàárín Nàìjíríà, United Kingdom, Brazil, Australia, àti United Arab Emirates nípa ìsúnmọ́ owó N5.3 bilionu ti cocaine tí a fi pa mọ́ sínú àwọn aṣọ tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, ní Papa Ọkọ̀ Òfurufú Kárí Ayé Murtala Muhammed ní Ikeja, Ìpínlẹ̀ Èkó.

Ìṣeyọrí ńlá yìí ni a fi hàn nínú gbólóhùn kan tí Olùdarí Àjọ fún Ìròyìn àti Àbà,Femi Babafemi, fọwọ́ sí ní Ọjọ́ Àìkú, ó sì sọ pé ọgbọ́n ìwádìí lórí àwọn ìgbìmọ̀ oògùn líle náà bẹ̀rẹ̀ ní Ọjọ́ Kẹ́rìndínlógún, Oṣù Kẹjọ 2025, lẹ́yìn ìgbà tí àwọn òṣìṣẹ́ NDLEA ṣí àwọn pàkì àwọn aṣọ 76 (76`) tí ó ń lọ sí Sydney ní ibi ìpamọ́ ohun-kó-jáde ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó.

Gbólóhùn náà kà pé, “Àwùjọ ọ̀daràn tí a ṣètò kárí ayé (IOCG) tí ó ń ṣiṣẹ́ láàárín Nàìjíríà, UK, Brazil, Australia, àti United Arab Emirate ni àwọn òṣìṣẹ́ Àjọ Ìjìyà Lórí Àwọn Oògùn Líle Ti Orílẹ̀-èdè (NDLEA) ti wó, tí wọ́n sì mú àwọn olórí mẹ́ta (3) nínú ìgbìmọ̀ ajẹ́-ìlú náà lẹ́yìn tí wọ́n dá àwọn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjà cocaine tí a fi pamọ́ sínú àwọn aṣọ àti àwọn òògùn àdáyébá tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, ní Papa Ọkọ̀ Òfurufú Kárí Ayé Murtala Muhammed (MMIA) ní Ikeja, Èkó dúró lẹ́yìn àwọn iṣẹ́-ṣíṣe ìwádìí ọlọ́gbọ́n méjì (2) ní àwọn apá kan Èkó.

“Gbígbé ìmọ̀ ìjìnlẹ̀ lórí ìgbìmọ̀ oògùn líle náà bẹ̀rẹ̀ ní Ọjọ́ Kẹ́rìndínlógún, Oṣù Kẹjọ 2025, lẹ́yìn tí àwọn òṣìṣẹ́ NDLEA ní ibi ìpamọ́ ohun-kó-jáde ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó ti dá àwọn pàkì aṣọ 76 (76) tí ó ń lọ sí Sydney, Australia, dúró.”

Gẹ́gẹ́ bí gbólóhùn náà ṣe sọ, ìwádìí tí ó pérégún lórí ọjà tí wọ́n kò jáde láti ọwọ́ àwọn òṣìṣẹ́ náà yọrí sí gbígbà àwọn àbòdì ńlá mẹ́rìndílógún (16) ti cocaine tí ó jẹ́ 17.9 kìlógíráàmù, tí a parọ́ rẹ̀ sínú àwọn aṣọ láìsì, tí a fi pa mọ́ pẹ̀lú àwọn òògùn àdáyébá láti pèsè ààbò ẹ̀mí láti dènà àwọn aláṣẹ òfin.

Gbólóhùn náà tẹ̀síwájú pé, “Ìwádìí tí ó pérégún lórí ọjà náà yọrí sí gbígbà àwọn àbòdì ńlá mẹ́rìndílógún (16) ti cocaine tí ó jẹ́ 17.9 kìlógíráàmù tí a fi pamọ́ sínú àwọn aṣọ láìsì tí a fi pa mọ́ pẹ̀lú àwọn òògùn àdáyébá láti pèsè ààbò ẹ̀mí láti dènà àwọn aláṣẹ òfin.”

Àwọn ọmọ ẹgbẹ́ kókó mẹ́ta (3) nínú ìgbìmọ̀ oògùn líle náà, Olashupo Michael Oladimeji, Muaezee Ademola Ogunbiyi, àti Shola Adegoke, ni a mú nígbà tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mìíràn ṣì wà nílẹ̀. Ìwádìí tí NDLEA ṣe fi hàn pé àwọn ọmọ ẹgbẹ́ mìíràn tí wọ́n ń ṣètò ìṣẹ́ àti olórí àwùjọ náà ń ṣiṣẹ́ ní òkèèrè.

Ọ̀kan lára àwọn tí a mú, Ogunbiyi, ni a rí i pé ó lo ọdún mẹ́rìnlá (14) nínú ẹ̀wọ̀n ní UK lórí ẹjọ́ ìpànìyàn ṣáájú kí ó tó padà wá sí Nàìjíríà ní nǹkan bí ọdún mẹ́jọ (8) sẹ́yìn.

“Aṣojú onírùú àwọn ọjà àti ọmọ ẹgbẹ́ ìgbìmọ̀ náà, Olashupo Michael Oladimeji, ni a kọ́kọ́ mú. Ọjà náà ni ó yẹ kí ó mú owó tí ó tó 5.3 mílíọ̀nù Australia Dóllà wá, èyí tí ó dọ́gba pẹ̀lú owó Nàìjíríà N5.3 bilionu.

“Muaezee Ademola Ogunbiyi àti Shola Adegoke. Ogunbiyi, tí ó jẹ́ olórí ìgbìmọ̀ ajẹ́-ìlú náà ní Nàìjíríà, ni a mú ní ilé ìtura kan ní Ikeja GRA ní Ọjọ́rú Oṣù Kẹsàn 3 ó sì yára lọ sí ilé rẹ̀ ní agbègbè Lekki ní Èkó níbi tí a ti rí àwọn ìpamọ́ 21 (21) ti Canadian Loud, ìyàrá ìpápò kan tí ó jẹ́ ti cannabis pẹ̀lú ìwọ̀n tí ó jẹ́ 10.90 kìlógíráàmù àti ìbọn àgbá mẹ́rìndínlógún (16) àti àwọn àgbá ìbọn kan.

“Ilé tí ó wà ní 13 Reverend Ogunbiyi Street, Ikeja GRA, níbi tí àwùjọ ọ̀daràn náà ti ń kó àwọn oògùn líle fún kó-jáde, ni a gbógun ti, a sì mú olórí mìíràn nínú ìgbìmọ̀ náà, Shola Adegoke níbẹ̀. Ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ Range Rover SUV dúdú kan tí a fi nọ́ńbà RBC 459 EJ sí, tí a rí nínú ìgbẹ̀fẹ́ rẹ̀, ni a wá kiri, a sì gbà àwọn ìpamọ́ 17 (17) ti Loud tí ó jẹ́ 9.60 kìlógíráàmù.

“A ti gbà ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́ Toyota Venza dúdú kan pẹ̀lú nọ́ńbà ìforúkọsílẹ̀ FST 771 JQ padà níbi tí a ti mú Ogunbiyi ní ilé ìtura.

“Àwọn ìwádìí fi hàn pé nígbà tí Ogunbiyi ń ṣètò àwọn ìṣẹ́-ṣíṣe fún ìgbìmọ̀ náà ní Nàìjíríà, Adebisi Ademola Omoyele (Mr. Bee), tí ó ń fara pa mọ́ báyìí ní Dubai, UAE, ni a dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí olórí àwọn ọ̀daràn tí ó ń ṣètò àwọn ìṣẹ́-ṣíṣe wọn ní òkèèrè.

“A rí i pé a ti fi Shola Adegoke sẹ́wọ̀n ní UK ní ọdún 2021 (2021) fún ṣíṣe-òwò nípa Methamphetamine a sì lé e padà sí Nàìjíríà ní ọdún 2024 (2024). A rí i bákan náà pé Ogunbiyi lo ọdún mẹ́rìnlá (14) nínú ẹ̀wọ̀n ní UK lórí ẹjọ́ ìpànìyàn ṣáájú kí ó tó padà wá sí Nàìjíríà ní nǹkan bí ọdún mẹ́jọ (8) sẹ́yìn.

“Ní ìbámu pẹ̀lú ìyẹn, òṣìṣẹ́ NDLEA mú ọmọ orílẹ̀-èdè Nàìjíríà kan, Gabriel Michael, tí ó ń gbé ní Milan, Italy, ní Ọjọ́ Ẹtì, Oṣù Kẹsàn 5, ní yàrá ìrìn-òkè ti Terminal 1 ti papa ọkọ̀ òfurufú Èkó nígbà tí ó ń gbìyànjú láti gun ọkọ̀ òfurufú Air France lọ sí Italy. Wọ́n rí i pé ó fi àwọn oògùn tramadol tí ó jẹ́ 24,480 (24,480) pamọ́, tí ó jẹ́ 100mg, 200mg àti 225mg, èyí tí ó sọ pé òun ń lọ tà fún 19,520 euro,” ni gbólóhùn náà parí.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment