Wọ́n fìdí Ìyàn múlẹ̀ ní Gaza, bí Àjọ Tó ń Rí sí Ìyàn ti Pè fún Ìgbésẹ̀ Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀
Àjọ tó ń rí sí ìyàn káríayé kéde pé Àgbègbè Gaza City àti àwọn agbègbè tó yí i ká wà nínú ìyàn ní ọjọ́ eti, ìdájọ́ pàtàkì kan tí ó fi ìfúnyẹ̀ sí Israel láti yọ àwọn ìdènà lórí ìgbé oúnjẹ ojú àánú lọ sí àgbègbè tí wọ́n ti dó ti.
Gẹ́gẹ́ bí Integrated Food Security Phase Classification (IPC) ṣe sọ, àwọn ènìyàn 514,000, tàbí ìdá kan nínú mẹ́rin gbogbo olùgbé Gaza, ń jìyà ounje, a sì retí pé iye náà yóò pọ̀ sí 641,000 ní òpin Oṣù Kẹsàn-án. Èyí ni ìgbà àkọ́kọ́ tí IPC ti fi ìyàn múlẹ̀ ní ibi tí kì í ṣe Áfíríkà.
Lẹ́yìn ogun tó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó ọdún méjì láàárín Israel àti Hamas, wọ́n ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé àwọn ènìyàn bíi 280,000 ní àgbègbè ìjọba Gaza, tí Gaza City wà nínú rẹ̀, ń jìyà àìrí oúnjẹ jẹ.
Israel kò fọwọ́ sí àwọn àlàyé náà, ó sì pè wọ́n ní èyí tí ó ní-ìgbẹ́gbẹ̀kẹ́ àti èyí tí ó dá lórí àwọn àlàyé tí kò pé.
“Ìròyìn náà jẹ́ irọ́ lásán,” ni Mínísítà Àgbà Benjamin Netanyahu sọ. “Israel ti jẹ́ kí àwọn ohun èlò ìrànlọ́wọ́ tó tó mílíọ̀nù méjì wọlé sí Gaza—tó lé ní tọ́ọ̀nù kan fún ènìyàn kọ̀ọ̀kan.”
Akọ̀wé Àgbà Àjọ Ìparapọ̀ Àwọn Orílẹ̀-èdè (UN), António Guterres, sọ pé ìyàn náà jẹ́ “àjálù tí ènìyàn dá sílẹ̀, ìbùkúnjẹ́ ìwà-òtítọ́, àti ìkùnà gbogbo ènìyàn lápapọ̀,” ó sì rọ̀ pé kí ogun náà dópin, kí wọ́n fi àwọn tí wọ́n jí gbé sílẹ̀, kí wọ́n sì gbé ìrànlọ́wọ́ ojú àánú tó péye lọ.
Volker Türk, òṣìṣẹ́ ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn ti UN, ti kìlọ̀ pé ikú látàrí ebi lè jẹ́ ẹ̀ṣẹ̀ ogun.
Ìkéde náà yọrí sí àwọn ìyọrísí tó rọ̀ mọ́ ètò ìbáṣepọ̀ òkèrè. Akọ̀wé Àjòjì ti Ilẹ̀ Britain, David Lammy, sọ pé àwọn àlàyé náà “burú jáì,” ó sì fi ẹ̀sùn kan Israel pé ó fa àjálù tí ènìyàn dá sílẹ̀.
Canada, Australia, àti ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè Europe ti pè fún Israel láti jẹ́ kí oúnjẹ, oògùn, àti epo púpọ̀ sí i wọlé.
Àjọ ogun Israel tó ń bójú tó ìrànlọ́wọ́, COGAT, gbé ìtúpalẹ̀ IPC sílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ara “ìpolongo àdámọ̀ọ́kọ́” láti ọwọ́ Hamas.
IPC, àjọpọ̀ àwọn ẹgbẹ́ ìrànlọ́wọ́ 21 àti àwọn àjọ UN tí EU, Germany, UK, àti Canada ń ṣètìlẹ́yìn fún, ti kéde àwọn ìyàn tẹ́lẹ̀ ní Somalia, South Sudan, àti Sudan.
Ìtòsí ìyàn ń fẹ́ kí ó kéré jù ìdá 20 nínú ọgọ́rùn-ún àwọn ènìyàn kí wọ́n máa jìyà àìtó oúnjẹ tó le gan-an, kí ọmọ kan nínú mẹ́ta kí wọ́n máa jẹ́ aláìlera látàrí àìtó oúnjẹ tó le, àti kí ènìyàn méjì nínú ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá kú lójoojúmọ́ nítorí ebi tàbí àrùn tó rọ̀ mọ́ ọ.
Ogun Gaza bẹ́ sílẹ̀ ní Oṣù Kẹwàá ọjọ́ 7, ọdún 2023, nígbà tí àwọn oníjà Hamas pa àwọn ènìyàn 1,200 ní gúúsù Israel wọ́n sì jí àwọn ènìyàn bíi 250 gbé gẹ́gẹ́ bí ìṣirò Israel ṣe sọ. TVC
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua