US visa

America Ti Fagi Lé Àwọn ìwé Ìrìnnà Ẹgbẹ̀rún Mẹ́fà (6,000) Àwọn Akẹ́kọ̀ọ́

Last Updated: August 20, 2025By Tags: , , , ,

Ẹka Ìjọba America tó ń rí sí Ọ̀rọ̀ Ilẹ̀ Òkèèrè sọ ní ọjọ́ Àìṣẹ́ pé, wọ́n ti fagi lé ìwé ìrìnnà ẹgbẹ̀rún mẹ́fà (6,000) láti ìgbà tí Marco Rubio, Akọ̀wé Ìjọba tó ń rí sí ọ̀rọ̀ ilẹ̀ òkèèrè, ti gba ipò ní oṣù méje sẹ́yìn.

Rubio, láti mú inú bí àwọn olùṣètìlẹ́yìn ìjọba Donald Trump tí wọ́n wà lẹ́yìn rẹ̀, ti fi ìgbéraga gbé ìgbésẹ̀ lòdì sí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ nípa lílo òfin kan tí kò fi bẹ́ẹ̀ gbajúmọ̀ tí ó fàyè gba àṣẹ láti fagilé ìwé ìrìnnà àwọn ènìyàn tí a rò pé wọ́n lodi sí ètò ìjọba Amẹ́ríkà lórí ọ̀rọ̀ ilẹ̀ òkèèrè.

Ìṣàkóso ìjọba Trump tún ti gbìyànjú láti lé ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ènìyàn tí wọ́n wà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láìtọ́ kúrò ní orílẹ̀-èdè náà.

Òṣìṣẹ́ kan láti Ẹka Ìjọba tó ń rí sí Ọ̀rọ̀ Ilẹ̀ Òkèèrè sọ pé, “Àjọ náà ti fagi lé ìwé ìrìnnà ẹgbẹ̀rún mẹ́fà (6,000) fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ lórí àwọn ìwà àìgbọ́ràn sí òfin àti lílé àkókò tó yẹ, púpọ̀ nínú wọn ni wọ́n ṣe ìlòdì sí àwọn ènìyàn, mímu ọtí líle nígbàtí a bá ń wa mọ́tò, jíjálé, àti pípèsè ìtìlẹ́yìn fún àwọn oníjàgídíjàgan.”

Òṣìṣẹ́ náà sọ pé nǹkan bí ẹgbẹ̀rún mẹ́rin (4,000) nínú àwọn ìwé ìrìnnà náà jẹ́ fún àwọn ìwà àìgbọ́ràn sí òfin.

Àjọ náà kò sọ orílẹ̀-èdè tí àwọn akẹ́kọ̀ọ́ náà ti wá. Rubio ti fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé òun máa ṣe ìgbónára nígbàtí ó bá dojú kọ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ láti China.

Ní oṣù kẹta, òṣìṣẹ́ pàtàkì ìjọba Amẹ́ríkà náà sọ fún àwọn oníròyìn pé, òun ń fagi lé àwọn ìwé ìrìnnà lójoojúmọ́, ó sì sọ nípa àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ajàfità pé: “Nígbàkigbà tí mo bá rí ìkan nínú àwọn oníwà-wọ̀nyí, mo máa ń gba ìwé ìrìnnà wọn lọ́wọ́ wọn.”

Ó tẹnu mọ́ àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tí wọ́n ṣe àtakò sí ìlú Israel, ó sì fi ẹ̀sùn ìkórira àwọn Júù kan àwọn ajàfità, ẹ̀sùn tí àwọn náà sẹ́.

Ìṣàkóso ìjọba náà ti dojú kọ àwọn ìkùnà nínú méjì nínú àwọn àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó gbajúmọ̀ jù.

Adájọ́ kan dá Mahmoud Khalil sílẹ̀ ní oṣù kẹfà, ẹni tí ó jẹ́ olùgbé títí ayé tí ó ní àṣẹ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tí ó sì jẹ́ aṣáájú àwọn àbòdìwọ́ tó ṣe àtìlẹ́yìn fún Palestine ní Yunifásítì Columbia.

Khalil, tí ọmọ rẹ̀ fi bí nígbà tí ó wà lẹ́wọ̀n, ti fi ìṣàkóso ìjọba Trump sẹ́jọ́, ó sọ pé wọ́n gbìyànjú láti “dẹ́rùbàní” òun.

Adájọ́ kan dá Rumeysa Ozturk, ọmọ ilẹ̀ Turkey tí ó kàwé gbóòfà ní Yunifásítì Tufts, ẹni tí ó kọ àpilẹ̀kọ kan nínú ìwé ìròyìn kan ní yunifásítì tí ó bu ìlú Israel lọ́wọ́, sílẹ̀ ní oṣù karùn-ún, láti dúró de àṣẹ.

Wọ́n gbé e lọ́wọ́ ní ìgboro Massachusetts láti ọwọ́ àwọn òṣìṣẹ́ tí wọ́n bojú.

Rubio ti jiyàn pé ìṣàkóso ìjọba náà ní ẹ̀tọ́ láti fúnni ní ìwé ìrìnnà àti láti fagilé e láìsí àtúnṣe ìdájọ́, ó sì sọ pé àwọn tí kì í ṣe ọmọ orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà kò ní ẹ̀tọ́ ọ̀rọ̀-sísọ gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú ìwé òfin orílẹ̀-èdè.

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment