Ìjọba Àpapọ̀ Ṣé Atejade Gbígbàwọlé fún Àwọn Ilé-Ẹ̀kọ́ Àṣọ̀kan Àpapọ̀ Jákejádò Orílẹ̀-Èdè
Ilé-iṣẹ́ Ẹ̀kọ́ Àpapọ̀ ti ṣé àkọsílẹ̀ gbígbàwọlé fún àwọn Ilé-ẹ̀kọ́ Àṣọ̀kan Àpapọ̀ jákejádò orílẹ̀-èdè, wọ́n sì ṣí ìlànà tí ẹ̀rọ ń ṣe jáde, èyí tí a ṣe láti mú ìfihàn gbogbo nǹkan gbangba, ìṣiṣẹ́ṣe tó dára àti ìtẹ̀lé agbára ìgbélérú ìwé-ẹ̀kọ́ tí a fọwọ́ sí lágbára sí i.
Mínísítà fún Ẹ̀kọ́, Dókítà Maruf Tunji Alausa tí ó kéde ìdàgbàsókè náà, sọ pé àtúnṣe náà yóò fi òpin sí àkókò àwọn ohun èlò tí a ti lò ju bí ó ṣe yẹ lọ nínú àwọn Ilé-ẹ̀kọ́ Àṣọ̀kan nípa rírí i dájú pé àwọn gbígbàwọlé kò kọjá agbára ìgbélérú ìwé-ẹ̀kọ́ kọ̀ọ̀kan.
Ó ṣàlàyé ìgbésẹ̀ náà bí ìgbésẹ̀ onígboyà kan sí òdodo, ìṣiṣẹ́ tó dára àti ìdáwọ́lé iṣẹ́ tí yóò wà pẹ́ nínú ètò ẹ̀kọ́ ìwé-kíkà ní Nàìjíríà.
“Ìlànà tuntun yìí fìdánilójú hàn pé kò sí ilé-ìwé tí yóò di ẹrù wọ̀n-ọ́n-nì ju agbára rẹ̀ lọ. Ó jẹ́ ìgbésẹ̀ pàtàkì nínú mímú òdodo, ìfihàn gbogbo nǹkan gbangba àti ìṣiṣẹ́ tó dára di ìlànà tó wà ní àkọsílẹ̀ nínú àwọn ìlànà gbígbàwọlé wa,” Alausa sọ.
Igbésẹ̀ náà ni ó kan gbígbàwọlé sí àwọn Ilé-ẹ̀kọ́ Àṣọ̀kan Àpapọ̀ 80 ní ìpele Ilé-ìwé Gbogbogbò Tí Gíga (JSS 1).
Gẹ́gẹ́ bí Ilé-iṣẹ́ náà ti sọ, a yóò kéde gbígbàwọlé sí àwọn Ilé-ìwé Ìmọ̀-ẹ̀rọ Àpapọ̀ 42 lábẹ́ ètò Ẹ̀kọ́ àti Ìkọ́ni Nípa Ìmọ̀-ẹ̀rọ àti Iṣẹ́-ọnà (TVET) ní àkókò tí ó yẹ.
Nígbà tí ó ń sọ̀rọ̀ lórí ìdàgbàsókè náà, Olùdarí fún Ẹ̀kọ́ Ilé-ìwé Gíga, Hajia Binta Abdulkadri, ṣàlàyé ìlànà tí ẹ̀rọ ń ṣe náà bí “ohun tí yóò yí ìṣòro padà pátápátá,” èyí tí yóò fìdánilójú àyíká ẹ̀kọ́ tí ó dára sí i fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ nínú gbogbo ilé-ìwé.
Ó sọ pé nípa dídènà àwọn èèyàn tí ó pọ̀ jù nínú àwọn yàrá ẹ̀kọ́ àti ilé àgbàwọnjókòó, àtúnṣe náà kì í ṣe pé yóò dáàbò bo àwọn ohun èlò nìkan ni ṣùgbọ́n yóò tún mú ìdáwọ́lé iṣẹ́ kíkọ́ni àti kíkọ́ ẹ̀kọ́ dára sí i.
Ilé-iṣẹ́ náà tún tẹnu mọ́ pé ètò tí a ti fi kọ̀mpútà ṣe náà yóò mú ìdáhùnsí lágbára sí i nígbà tí ó ń tẹ̀lé àwọn ìlànà ẹ̀kọ́ tí ó ga tí a mọ̀ fún àwọn Ilé-ẹ̀kọ́ Àṣọ̀kan. A ti gbà àwọn òbí, àwọn alábòójútó, àti àwọn akẹ́kọ̀ọ́ ní ìmọ̀ràn láti ṣàyẹ̀wò àwọn àbájáde gbígbàwọlé lórí ayélujára nípasẹ̀ ọ̀nà ìwọlé àṣẹ ti Ilé-iṣẹ́ náà: www.education.gov.ng.
Nípa mímú ìlérí ìjọba lórí ọ̀rọ̀ náà dájú, Ilé-iṣẹ́ náà sọ pé ìgbésẹ̀ náà jẹ́ ara ètò tí ó gbòòrò sí i láti pèsè ẹ̀kọ́ tí ó dára fún àwọn ọmọ Nàìjíríà nínú àyíká tí ó jẹ́ ààbò tí ó sì rọrùn, nígbà tí ó ń bá àwọn ìlànà àgbáyé tó dára jù lọ nínú ìṣàkóso ilé-ìwé mu. TVC
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua