Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ṣàfihàn Ilé ọnọ́ Ayélujára Àkọ́kọ́ láti Tóju, ṣàfihàn Ohun-ìní Àṣà

Orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ṣàfihàn Ilé ọnọ́ Ayélujára Àkọ́kọ́ láti Tóju, ṣàfihàn Ohun-ìní Àṣà

Nínú ìgbésẹ̀ ìtàn kan tí ó ní èrò láti tóju ohun-ìní àṣà ọlọ́rọ̀ ti orílẹ̀-èdè Nàìjíríà ati láti jẹ́ kí ó wọlé sí àgbáyé, Ìjọba Àpapọ̀ ti ṣe ìfìlọ́lẹ̀ National Commission for Museums and Monuments (NCMM) Digital Museum, ilé ọnọ́ ayélujára àkọ́kọ́ ti irú rẹ̀ ní orílẹ̀-èdè náà.

Àtúnṣe náà, tí Ilé-iṣẹ́ ti Ìṣẹ́-ọnà, Àṣà, Ìrìn-àjò ati Ìṣòwò Ṣíṣẹ̀dá jẹ́ olórí, ni Mínísítà Hannatu Musa Musawa se ìfìlọ́lẹ̀ rẹ̀ láìfi pamọ́, ẹni tí ó se àpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ ìgboyà sínú àkókò tuntun ti ìtọ́jú àṣà ati ìgbòkègbò ìmọ̀-ẹ̀rọ.

“Lónìí, a dúró ní ẹnu-ọ̀nà ti àkókò tuntun fún ohun-ìní àṣà ti Nàìjíríà,” ni Musawa sọ nígbà ìfìlọ́lẹ̀ náà. “Ìṣẹ̀lẹ̀ yìí kì í se ayẹyẹ ti àṣeyọrí ìmọ̀-ẹ̀rọ nìkan; ó jẹ́ ẹ̀rí sí ìgbẹ́kẹ̀lé orílẹ̀-èdè wa tí ó n tẹ̀síwájú láti tóju, láti gbega, ati láti pín ọrọ̀ ìtàn ati ìṣẹ̀dá wa pẹ̀lú àgbáyé.”

Mínísítà náà tẹnumọ́ pé Ilé ọnọ́ ayelujara NCMM ni àkọ́kọ́ láti se àfihàn àwọn ohun àtijọ́ Nàìjíríà tí ó dánilójú ní àyíká ayélujára tó jẹ́ alágbára. Ìtòkọ́ náà ni àwọn ìfihàn tí ó wà láti se ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú, ìtàn oní-multimídíà, àti àwọn ìrìn-àjò oní-fọ́jú, tí ó n fún àwọn oníṣẹ́-lòó–ní Nàìjíríà àti káàkiri àgbáyé–ní àǹfààní láti se ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ohun-ìní àṣà ti orílẹ̀-èdè náà láti ibi jíjìn.

“Iṣẹ́-ọnà tuntun yìí fi ìdánilójú hàn pé a ti tóju àwọn ìtàn, àwọn ìṣẹ̀ṣe, àti àwọn ọ̀nà ìṣẹ̀dá wa, kì í se fún lónìí nìkan, ṣùgbọ́n fún àwọn ìran tí a kò tíì bí,” ni Musawa sọ.

Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó jẹ́wọ́ àwọn àṣeyọrí, Mínísítà náà tún se àlàyé àwọn ìṣòro tí ó ti pẹ́ tí àwọn ilé ọnọ́ ati àwọn ilé-iṣẹ́ àṣà n dojú kọ ni Nàìjíríà, títí kan owó tí kò tó, àwọn ìpilẹ̀sẹ̀ tí kò dára, ati àìdánilójú. Ó sọ pé, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn ìṣòro wọnyìí wà, àwọn ilé-iṣẹ́ náà ti dúró gbọn-in, wọ́n sì jẹ́ apá kan pàtàkì ti ìdánimọ̀ orílẹ̀-èdè.

Ilé ọnọ́ oní-nọ́ńbà NCMM ni èrò láti fi Nàìjíríà sí ipò ìwá-jù lọ ti àwọn ìgbòkègbò ohun-ìní oní-nọ́ńbà ní àgbáyé, ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ ìbílẹ̀-àgbáyé bíi Louvre, Smithsonian, ati British Museum. A rò pé yóò jẹ́ ìtòkọ́ alákànṣe tí ó n gbé ìgbéraga ti orílẹ̀-èdè ga, ó sì n se ìbáṣepọ̀ àgbáyé.

“A n pè gbogbo ọmọ Nàìjíríà àti àwọn ọ̀rẹ́ wa láti káàkiri àgbáyé láti se ìwádìí, láti se ìbáṣepọ̀, àti láti se ayẹyẹ ohun-ìní àṣà wa,” ni Musawa fi kún un.

Ìfìlọ́lẹ̀ ilé ọnọ́ oní-nọ́ńbà náà se àfihàn ìgbẹ́kẹ̀lé ìjọba Tinubu si àwọn ohun-èlò tuntun, ẹ̀kọ́, àti ìgbéga àgbáyé ti àwọn àṣà Nàìjíríà.

 

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment