Ìdàrúdàpọ̀ Bí Wọ́n Ṣe Ji Ọmọ Tuntun kan Gbé Ní Ilé-Ìwòsàn Ni Ekiti
Ọmọ tuntun kan ni wọ́n jí gbé ní Okeyinmi Primary Health Centre ní Ado-Ekiti, olú ìlú Ìpínlẹ̀ Èkìtì, nígbà tí ìyá ọmọ náà ń sùn ni wọ́n jí ọmọ náà gbé lọ.
Gege bi oroyin Leadership se so, won gbọ́ pé wọ́n bí ọmọ náà ní àyíká aago mẹ́jọ alẹ́ lọ́jọ́ Àìkú ní ilé-iṣẹ́ ìlera náà tí ó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọjà Bisi tó gbajúmọ̀ ní agbègbè Okeyinmi ní ìlú náà.
Wọ́n ròyìn pé àwọn àjèjì tí wọn kò mọ̀ kan ni wọ́n jí ọmọ tuntun náà gbé ní ẹ̀ka tí wọ́n ti ń tọ́jú àwọn tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀ bí, nígbà tí ìyá rẹ̀ ń sùn lọ́wọ́.
Wọ́n kọ́kọ́ rí i pé ọmọ náà ti sọ nù nígbà tí àwọn nọ́ọ̀sì tó wà lórí iṣẹ́ lọ sí yàrá náà láti lọ tọ́jú ọmọ náà ní àárọ̀ ọjọ́ kejì.
Àwọn ọlọ́pàá ti fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé wọ́n ti mú àwọn mẹ́rin tí wọ́n fura sí pé wọ́n ní í ṣe pẹ̀lú jíjí ọmọ tuntun náà gbé.
Nígbà tí wọ́n bá a sọ̀rọ̀, Agbẹnusọ Ọlọ́pàá (PPRO) ti Ìgbìmọ̀ Ìpínlẹ̀ Èkìtì, SP Sunday Abutu, fìdí ìṣẹ̀lẹ̀ náà múlẹ̀.
Ó fi kún un pé Kọmíṣọ́nà Ọlọ́pàá, CP Joseph Eribo, ti pàṣẹ́ fún Ẹ̀ka Ìwádìí Ọdaràn Ìpínlẹ̀ (SCID) láti ṣe ìwádìí lẹ́kùn-únrẹ́rẹ́ lórí ọ̀rọ̀ náà àti láti rí i dájú pé wọ́n rí ọmọ náà padà.
Abutu fi kún un pé: “Wọ́n ti mú àwọn olùfura mẹ́rin tí wọ́n ní í ṣe pẹ̀lú ìwà ọdaràn náà, wọ́n sì ń fún wa ní ìsọfúnni tó ṣe é gbọ́ pé yóò ràn án lọ́wọ́ nínú ìwádìí náà.”
Orísun kan tó sún mọ́ ilé-iṣẹ́ náà sọ fún oníròyìn wa pé ìgbésẹ̀ òṣìṣẹ́ àti àìbójútó àwọn òbí ọmọ náà ló yẹ kí wọ́n fẹ̀sùn kan nípa ìṣẹ̀lẹ̀ náà.
Orísun náà tí kò fẹ́ kí wọ́n mọ orúkọ rẹ̀ sọ pé: “Wọn kò bójú tó ààbò ilé-iṣẹ́ ìlera náà pẹ̀lú ìgbìyànjú tó yẹ, wọ́n mọ̀ dáadáa pé ibùdó náà wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọjà ńlá kan.”
Orísun náà fi kún un pé ìyá àti bàbá ọmọ náà ṣe àìbójútó lórí ààbò ọmọ náà. “Bí àpẹẹrẹ, wọ́n sọ pé ẹnì kan ṣàbẹ̀wò sí ìyá náà ní ilé ìwòsàn, wọ́n sì fún un ní ọmọ náà láti gbé, lẹ́yìn ìgbà díẹ̀, ọmọ náà pòórá.
Àwọn òbí ọmọ náà gan-an ni ó yẹ kí wọ́n ṣe ìwádìí. Mo gbọ́ pé wọn kì í ṣe láti apá orílẹ̀-èdè wa yìí.”
Ní báyìí, àwọn ọlọ́pàá ti wà ní ibùdó ìlera náà láti dènà ìdàrúdàpọ̀ òfin àti ìlànà lórí ìṣẹ̀lẹ̀ náà.
Orisun – Leadrship
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua