Nigeria Police Force

“MÓ Kábámọ̀ Wípé mo Padà Wa sí Nàìjíríà” – Ọkùnrin Ọmọ Ọdún Méjìléláàádọ́rùn-ún, Lẹ́yìn Tí Ọmọ Rẹ̀ Ti Kú nínú Túbú Ọlọ́pàá

Last Updated: August 2, 2025By Tags: ,

Fún Festus Arhagba, ọkùnrin ọmọ ọdún méjìléláàádọ́rùn-ún, ìgbésí ayé ti di àlá búburú tí kò lópin tó kún fún ìbànújẹ́ àti ìkábámọ̀, lẹ́yìn tí ọmọ rẹ̀ ọmọ ọdún 50, Kingsley, ti kú nínú àtìmọ́lé àwọn ọlọ́pàá ní Ajeromi Division, ní Ìpínlẹ̀ Èkó. Ọkùnrin arúgbó náà sọ pé ìṣẹ̀lẹ̀ náà jẹ́ àpapọ̀ “ẹ̀tàn, ìwà ìkà àti ìfipá-gbowó”.

Ó jókòó nínú ilé rẹ̀ tó wà ní Èkó, ó sì fi ìgbọ́ná kan tì, ó jẹ́ arúgbó tó ti rẹwẹ̀sì, ó sì ń dojú kọ àìlera ara, ó sọ fún Saturday Vanguard bí ìrora ìdílé rẹ̀ ṣe bẹ̀rẹ̀ ní Oṣù Kẹfà ọjọ́ kẹrìndínlógún, ọdún 2025, nígbà tí àwọn ọlọ́pàá tí wọ́n wá rí i pé àwọn ọmọ iṣẹ́ Ẹ̀ka Iṣẹ́ Àwọn Ọlọ́pàá Àpapọ̀ (IGP Intelligence Response Team), Abújà, mú ọmọ rẹ̀ tó kéré jù, Kenneth.

Ìtàn àti Ìkábámọ̀ Àgbàlagbà náà

Pẹ̀lú ohùn gbígọ́n, ó sọ pé: “Óun kábámọ̀ wípé mo padà sí orílẹ̀-èdè yìí. Wọ́n gbà mí síṣẹ́ láti òkè-òkun láti wá síbí. Láti ìgbà tí mo ti dé orílẹ̀-èdè yìí, n kò tíì ní irú ìrírí yìí rí. Ọmọ mi ọmọ ọdún aadota, Kingsley, ni ó ń tọ́jú mi. Báyìí, n kò mọ ohun tí màá ṣe.

“Ó lọ gbé àwọn ọmọ rẹ̀ sí ilé ìwé nígbà tí àwọn ọlọ́pàá, tí iye wọn jẹ́ márùn-ún, fi ẹ̀wọ̀n ọwọ́ dè é lójú àwọn ọmọ-ọmọ mi, wọ́n sì gbé e lọ. Fún ọjọ́ mẹ́rin tí ó kún fún ìrora, a kò mọ ibi tí Kenneth wà. Lẹ́yìn náà, mo gba ìpè láti ọ̀dọ̀ ọlọ́pàá kan tí ó sọ ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ASP Danjuma, ó sọ fún wa pé kí a mú oúnjẹ wá fún Kenneth ní Ajeromi Police Station.”

Ayọ̀ Yipada Sí Ìbànújẹ́

Ṣùgbọ́n ìrètí ìdílé náà yí padà sí ìbànújẹ́, nítorí wọ́n sọ pé wọ́n fi Kingsley sẹ́wọ̀n bí ó ti dé ibẹ̀. Lẹ́yìn náà, gẹ́gẹ́ bí àgbàlagbà náà ṣe sọ, wọ́n sọ fún ìbátan ìdílé kan pé kí ó mú ẹni tí ó wà ní ‘level 12’ wá fún ẹ̀wọ̀n Kenneth.

Ó sọ pé: “Mo sọ fún wọn pé n kò ní ẹnikẹ́ni ní ìpele yẹn, ṣùgbọ́n mo lè mú àwọn ìwé ilé mi wá. Wọ́n gbà. Mo fún Deacon kan ní àwọn ìwé náà tó sì gbé wọn lọ sí ibùdó ọlọ́pàá. Nígbà tí ó dé ibẹ̀, ó rí i pé ọmọ mi àgbà ti dákú. Ní ilé ìwòsàn tí wọ́n gbé e lọ, àwọn dókítà sọ pé Kingsley ti kú kí wọ́n tó gbé e wá, àwọn ọlọ́pàá náà sì pòórá, wọ́n ní wọ́n lọ láti ‘fún táyà wọn.’”

ọnà tó fa àṣàkóbá náà

Gbòǹgbò ìjábá náà wá láti ìjà líle kan lórí ilé alápá kan ní Salami Street, Tolu Road, ní agbègbè Ajeromi Ifelodun. Kenneth, ọmọkùnrin tó kéré jù tí wọ́n mú ṣáájú, ṣàlàyé pé ní ọdún díẹ̀ sẹ́yìn òun ti ran ọ̀rẹ́bìnrin òun tẹ́lẹ̀, Mary James, lọ́wọ́ láti ra ilẹ̀ náà.

“Mary lo orúkọ àkọ́kọ́ arákùnrin mi tó ti kú gẹ́gẹ́ bí ẹni tó ra ilẹ̀ náà nínú ìwé àdéhùn ìtajà,” ó fi hàn, ó sì fi kún un pé àwọn ìwé ẹ̀rí kò tíì jáde rí. Wọ́n sọ pé wọ́n ti ròyìn ọ̀rọ̀ náà ní Ẹ̀ka Ìwádìí Ọdaràn Àṣẹ Ọlọ́pàá, FCID, Alagbon, nígbà tí àwọn ìwé náà kò jáde, èyí tó fa ìgbé-dè ẹni tó ta ilẹ̀ náà, tí orúkọ rẹ̀ jẹ́ Prince, tí wọ́n ròyìn pé ó sọ fún àwọn olùwádìí pé àwọn ìwé náà wà ní ọwọ́ EFCC, ó sì ṣèlérí láti dá owó náà padà fún Mary.

Ṣùgbọ́n, Kenneth sọ pé, “ọ̀rọ̀ náà yí padà, nígbà tí Mary fi àwọn ọlọ́pàá sílẹ̀, ó sì bá Prince yanjú ọ̀rọ̀ náà lọ́nà tààrà. Ó pín fídíò kan tó fi hàn wọ́n tí wọ́n ń mú ìwé àṣẹ tuntun sílẹ̀”.

Ìgbésẹ̀ Ìdájọ́ àti Ìbẹ̀bẹ̀ Fún Ìdájọ́ Òtítọ́

Ìwádìí síwájú sí i fi hàn pé oṣù mẹ́rin sẹ́yìn, Ilé Ẹjọ́ Gíga Àpapọ̀ ní Èkó paṣẹ́ fún ìparí gbigba ilé náà fún Ìjọba Àpapọ̀ lẹ́yìn tí EFCC ti so ó mọ́ ₦89 mílíọ̀nù tí wọ́n jí gbé láti Sterling Bank nígbà tí ètò wọn gbékùn. Àmì kan tó kà pé “EFCC, keep off” hàn kedere ní iwájú ilé náà nígbà tí Saturday Vanguard bẹ̀bẹ̀ wò.

Ìgbégásílẹ̀ fún Ìdájọ́ Òtítọ́

Ní báyìí, ìdílé Arhagba ti fi àkọsílẹ̀ ẹ̀bẹ̀ ránṣẹ́ sí Olúṣàkóso Ọlọ́pàá Àpapọ̀, wọ́n sì ń pè fún ìdájọ́ òtítọ́ àti ìgbẹ́jọ́ àwọn tó wà lẹ́yìn ikú Kingsley.

“Àwọn ọlọ́pàá ti pa ọ̀kan lára àwọn ọmọ mi,” Festus sọ, ó sì padà sínú àga rẹ̀ bí ìyàwó rẹ̀, tó ń rìn nínú yàrá náà ní ìkọ̀kọ̀, ṣe ń nu omijé rẹ̀.

Lákòókò yìí, àwọn orísun ọlọ́pàá sọ pé Kingsley dákú níwájú àwọn ìbátan rẹ̀, wọ́n sì kò fi ọwọ́ kàn án láti fi ìyà jẹ ẹ́. Ṣùgbọ́n fún ìdílé Arhagba, àlàyé yẹn kò ṣe púpọ̀ láti wo ọgbẹ́ tó tóbi tó fi sílẹ̀ nípa ikú tí wọ́n rò pé kò yẹ, tí ó kún fún ìwà ìkà, tí ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ ètò kan níbi tí “ìdájọ́ òtítọ́ ṣì sábà máa ń dákú.”

 

 

Orisun – Vanguard

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment