Adarí FRSC Ṣèlérí Láti Bá Àwọn Ọ̀gá Tó Bá Gbówó Àbẹ̀tẹ́ Jà Líle
Ọ̀gágun, Ẹ̀ka Ààbò Ọ̀nà Àpapọ̀ (FRSC), Malam Shehu Mohammed, ti ṣèlérí láti kojú àwọn òṣìṣẹ́ ẹ̀ka tí ó bá ń gba àbẹ̀tẹ́lẹ̀, ìwà ìbàjẹ́, lílo àwọn oògùn tí kò bófin mu àti ìwà àìdáa sí àwọn awakọ̀.
Mohammed ṣe ìlérí yìí nínú ọ̀rọ̀ rẹ̀ nígbà ìpàdé ìlànà ìlàbọ̀ ọdún 2025 pẹ̀lú àwọn Adarí ní ọjọ́ Wẹ́dìnẹ́sì ní Abuja.
Ilé-iṣẹ́ ìròyìn Nàìjíríà (NAN) ròyìn pé àkòrí ìpàdé ìlànà ìlàbọ̀ ọdún 2025 ni “Dídarí Ìyípadà Láti Àárín: Mímú Ìdúróṣinṣin, Ìdámọ̀ràn àti Ìṣe Lágbára.”
Mohammed sọ pé àwọn ìròyìn fi hàn pé àwọn ìṣòro wà nínú iṣẹ́ ìṣèdáwọ́ nítorí ìwà àìtọ́ àwọn ọlọ́pàá àti bí iye àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àìlónìíwàásù ṣe ń pọ̀ sí i.
Èyí, ó sọ pé, pẹ̀lú gbígba owó àbẹ̀tẹ́ àti ìwà ìbàjẹ́, àìṣe àkóso dáadáa, àìwá síbi iṣẹ́, fífi oògùn olóró lò, àti ìwà àìnírẹ̀lẹ̀ sí àwọn arìnrìnàjò, lára àwọn mìíràn.
Àwọn Ìṣòro Tó Nípa Lórí Iṣẹ́ Àti Àwọn Èròjà Ìtúsílẹ̀
“Àwọn wọ̀nyí ni àwọn ohun pàtàkì tó ń nípa lórí ìdarí ìṣàkóso inú wa àti tó ń nípa búburú lórí iṣẹ́ wa.
“Ó tún ti fa àníyàn jíjinlẹ̀ láàárín àwọn ará Nàìjíríà tí wọ́n ti fi ìdíyelé gíga sí agbára wa láti ṣe iṣẹ́ wa.
“Bí a ṣe ń péjọ fún ìpàdé ìlànà tó ga yìí, àwọn ìgbìmọ̀ wa gbọ́dọ̀ jẹ́ ètò tí ó dá lórí ojútùú ní ìbámu pẹ̀lú ìfaramọ́ wa láti tún Kòpù náà wá sí ipa ọ̀nà ìdámọ̀ràn àti ìtayọ̀ nínú iṣẹ́ ọnà.
“A gbọ́dọ̀ fi àfojúsùn ṣe àwọn ìgbésẹ̀ tí a ṣe láti bá ètò Àjíǹde Ìrètí ti Ọ̀gbẹ́ni Ààrẹ mu láti mú ìgbésí ayé àwọn ará Nàìjíríà sunwọ̀n sí i nípasẹ̀ àwọn òpópónà tí ó láàbò,” ó sọ.
Ojúṣe Àwọn Olórí àti Ìbáṣepọ̀
Ọ̀gá FRSC sọ pé ó ṣe pàtàkì láti fi ojúṣe olórí sí àwọn ipò àkóso àti láti mú ìlànà àkóso lọ́nà tó tọ́ láti tún ìwàásù bọ̀ sípò káàkiri àwọn ìṣàkóso.
Ó sọ pé àkòrí náà ni wọ́n yàn ní pàtàkì láti darí àwọn ìgbìmọ̀ ìpàdé ìlànà láti mú Kòpù náà sunwọ̀n sí i àti láti mú kí ó ní èrè púpọ̀ sí i nínú ṣíṣe ojúṣe rẹ̀.
Ó tún sọ pé àkòrí náà tún fi ìfẹ́ ìṣàkóso hàn láti darí ìyípadà láti àárín nípa gbígba àwọn ìgbìyànjú àwọn ọ̀gá àti àwọn ọkùnrin, pẹ̀lú àwọn Máṣà Àkànṣe àti àwọn alábàáṣepọ̀ ààbò òpópónà pàtàkì mìíràn.
Kòpù Màṣà náà sọ pé ó gbọ́dọ̀ fi gbogbo ìgbìyànjú sí ìdarí àwọn ìyípadà tí ó yẹ láti àárín àwọn òṣìṣẹ́.
Àwọn Ọ̀ràn Pàtàkì fún Ìgbésẹ̀
“Àwọn ọ̀ràn gbígbóná tí wọ́n gbọ́dọ̀ jíròrò yẹ kí ó dá lórí àwọn wọ̀nyí:
“A nílò láti dojú kọ àṣà ìwà àìbọ̀wọ̀ àti láti kojú ìparun ìwà ìṣòfin nínú Kòpù tí ó ń nípa lórí ìdúróṣinṣin wa àti ìran ènìyàn.
“Ó yẹ láti fi àwọn ìwọ̀n sílẹ̀ lòdì sí àìwá síbi iṣẹ́, àìbìkítà àti fífi ojúṣe sílẹ̀ nínú Kòpù; bákan náà láti san èrè fún iṣẹ́ rere àti ìdámọ̀ràn gẹ́gẹ́ bí ohun ìwúrí fún ìdàgbàsókè nínú ètò.
“Àwọn Adarí gbọ́dọ̀ fi ìgbìyànjú sí ìṣàkóso àwọn ìhalẹ̀ ìhùwàsí tuntun tó ń nípa lórí àtọwọ́dá wa àti ìran ènìyàn.
“Àwọn Adarí gbọ́dọ̀ mọ àwọn ìyípadà nínú àwọn àlàyé ìhùwàsí, wọ́n sì gbọ́dọ̀ fìdí àwọn ìdí tó ṣe é ṣe múlẹ̀, wọ́n sì gbọ́dọ̀ fi ìyà ìwàásù tí ó yẹ lé wọn lórí, kí wọ́n sì ṣe púpọ̀ sí i pẹ̀lú àwọn ohun tí ó dín kù.
Ó tún sọ pé wọn gbọ́dọ̀ jẹ́ aláàbò nínú ìbáṣepọ̀ ìlànà ní ojú àwọn ìṣòro owó, wọ́n sì gbọ́dọ̀ mú àwọn ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ìjọba ìpínlẹ̀ sunwọ̀n sí i láti tì lẹ́yìn àwọn iṣẹ́ pàtàkì kan.
Orisun- (NAN)
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua