Ìkìlọ̀ Olórí NATO Nípa Ìṣòwò Pẹ̀lú Rọ́ṣíà
Ọ̀rọ̀ Mark Rutte wáyé ní ọjọ́ kan lẹ́yìn tí Donald Trump halẹ̀ owó orí ìléwó ti 100% lórí àwọn oníbàárà tí ó ń ra àwọn ẹrù tí Russia ń kó jáde àyàfi tí a bá ṣe àdéhùn àlàáfíà ní ọjọ́ 50 sígbà tí a bá ṣe àdéhùn.
Akọ̀wé Gbogbogbo NATO, Mark Rutte, kìlọ̀ ní Ọjọ́rú pé àwọn orílẹ̀-èdè bíi Brazil, China, àti India lè dojú kọ ìyà tó le gan-an látinú ìyà kejì tí ó bá wáyé tí wọ́n bá tẹ̀ síwájú láti ṣe òwò pẹ̀lú Rọ́ṣíà.
Rutte sọ ọ̀rọ̀ yìí nígbà tí ó ń pàdé pẹ̀lú àwọn sẹ́nátọ̀ ní Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Amẹ́ríkà ní ọjọ́ kan lẹ́yìn tí Ààrẹ Donald Trump kéde àwọn ohun ìjà tuntun fún Ukraine àti tí ó halẹ̀ mọ́ àwọn tí ó ra ọjà láti Rọ́ṣíà pẹ̀lú ìdíyelé kejì tí ó pọ̀ gan-an (100%), àyàfi tí àdéhùn àlàáfíà bá wáyé láàárín ọjọ́ 50.
“Ìṣírí mi fún àwọn orílẹ̀-èdè mẹ́ta yìí, ní pàtàkì, ni, bí o bá ń gbé ní Beijing, tàbí ní Delhi, tàbí o bá jẹ́ ààrẹ Brazil, o lè fẹ́ wo èyí, nítorí èyí lè kọlu ọ gan-an”, Rutte sọ fún àwọn akọ̀ròyìn, tí ó pàdé Trump ní Ọjọ́ Àbámẹ́ta tí wọ́n sì fọwọ́ sí àwọn ìgbésẹ̀ tuntun náà.
Rutte tún fi kún un pé: “Nítorí náà, jọ̀wọ́ pe Vladimir Putin lórí fóònù kí o sì sọ fún un pé ó gbọ́dọ̀ ṣe àwọn ìjíròrò àlàáfíà ní tọkàntọkàn, nítorí bí bẹ́ẹ̀ kọ́ èyí yóò rọ́ Brazil, India, àti China lára lọ́nà tí ó gbòòrò.”
Sẹ́nátọ̀ Àtúnṣe ti Amẹ́ríkà, Thom Tillis, yin Trump fún kíkede àwọn ìgbésẹ̀ náà, ṣùgbọ́n ó sọ pé ìdádúró ọjọ́ 50 náà “ń fún òun ní àníyàn.”
Ó sọ pé òun ní àníyàn pé “Putin yóò gbìyànjú láti lo ọjọ́ 50 náà láti jẹ́ àwọn ní ogun, tàbí láti wà ní ipò tó dára láti ṣe àdéhùn àlàáfíà lẹ́yìn tí ó ti pa àwọn ènìyàn tí ó sì ti kó ilẹ̀ púpọ̀ sí i gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ fún ìjíròrò.”
“Nítorí náà, ó yẹ ká wo ipò tí Ukraine wà lónìí, ká sì sọ pé, láìka ohun tí ẹ bá ṣe fún àádọ́ta ọjọ́ tó ń bọ̀ sí, gbogbo ohun tí ẹ bá ti jèrè kò ní sí lórí tábìlì mọ́”, ó fi kún un.
Rutte sọ pé Europe yóò rí owó láti rí i dájú pé Ukraine wà ní ipò tí ó dára jù lọ nínú àwọn ìjíròrò àlàáfíà.
Ó sọ pé lábẹ́ àdéhùn pẹ̀lú Trump, Amẹ́ríkà yóò “lọ́pọ̀lọpọ̀” pèsè ohun ìjà fún Ukraine “kì í ṣe ààbò afẹ́fẹ́ nìkan, àwọn ohun ìjà tí ó ga, àwọn ohun ìjà tí àwọn ará Europe sanwo rẹ̀.”
Nígbà tí wọ́n bi í bóyá àwọn ohun ìjà jíjìn fún Ukraine wà ní ìjíròrò, Rutte sọ pé: “Ó jẹ́ ààbò àti ìkọlù. Nítorí náà, gbogbo irú ohun ìjà wà, ṣùgbọ́n a kò tí ì jíròrò rẹ̀ ní àkúnlẹ̀jù lánàá pẹ̀lú ààrẹ. Èyí ni Pentagon, pẹ̀lú Olórí Ajagun Alájọṣe ní Europe, pẹ̀lú àwọn ará Ukraine, ń ṣiṣẹ́ lórí rẹ̀ nísinsìnyí.”
Iroyin- Reuters/NDtv
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua