Rached-Ghannouchi-Anadolu-AgencyGetty-Images

A Ti Dá Olórí Àwọn Alátakò Orílẹ̀-Èdè Tunisia Lẹ̀wọ̀n Fún Ọdún Mẹ́rìnlá

Last Updated: July 9, 2025By Tags: , ,

Olórí àwọn alátakò ní orílẹ̀-èdè Tunisia, Rached Ghannouchi, ni wọ́n ti dá lẹ́wọ̀n fún ọdún mẹ́rìnlá, èyí tí ó fi kún àwọn àkókò ìdá lẹ́wọ̀n mìíràn tí ó ti gbà nínú àwọn ẹjọ́ tó yàtọ̀.

Ghannouchi, tí ó jẹ́ olórí ẹgbẹ́ olóṣèlú Islam ti Ennahda tí ó nítumọ̀, wà lára àwọn òṣèlú àti òṣìṣẹ́ méjìdínlógún [18] tí wọ́n dá lẹ́wọ̀n ní ọjọ́ Tuesday fún “wíwéwèé láti dojú ìjà kọ ààbò ìjọba.”

Ẹgbẹ́ agbẹjọ́rò Ghannouchi sẹ́ àwọn ẹ̀sùn tí wọ́n fi kan ọmọ ọdún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [84] náà, wọ́n sọ pé ìgbẹ́jọ́ náà kò bá àwọn ìlànà ìdájọ́ òdodo mu.

Láti ọdún díẹ̀ sẹ́yìn, àwọn ẹgbẹ́ tó ń rí sí ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn ti máa ń gbóhùn sùn lórí ìdá àwọn alátakò lẹ́wọ̀n ní Tunisia, wọ́n sọ pé àwọn ìdájọ́ náà fi hàn bí wọ́n ṣe ń fìbínú dojú ìjà kọ àwọn tó ń sọ̀rọ̀ lòdì sí Ààrẹ Kais Saied.

Ghannouchi ti wà lẹ́wọ̀n láti ọdún 2023 ó sì kọ̀ láti kópa nínú ìgbẹ́jọ́ Tuesday láti ibi jíjìn.

Ní àwọn oṣù àìpẹ́ yìí, ó ti gbà àwọn ìdájọ́ mẹ́ta [3] tó jẹ́ ọdún ogún [20] àti jù bẹ́ẹ̀ lọ lápapọ̀, fún àwọn ẹ̀sùn bíi fífọ owó léwu (money laundering).

Ghannouchi jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olókìkí jù lọ nínú ìṣèlú Tunisia. Òun ló dá Ennahda sílẹ̀, èyí tí ó ti jẹ́ ẹgbẹ́ tó tóbi jù lọ ní orílẹ̀-èdè náà, ó sì jẹ́ agbẹnusọ ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin láìpẹ́.

Gẹ́gẹ́ bí àjọ ìròyìn Tunis Afrique Presse ṣe sọ, àwọn ọmọ Ghannouchi, Mouadh àti Tasnim, náà ti gbà ìdájọ́ lẹ́wọ̀n ní ọjọ́ Tuesday, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ti sá lọ kúrò ní orílẹ̀-èdè náà tẹ́lẹ̀.

Méjèèjì gbà ìdájọ́ ọdún márùndínlógójì [35] nígbà tí wọn kò sí níbẹ̀.

Àṣáájú Mínísítà Ọ̀rọ̀ Ilẹ̀ Òkèèrè tẹ́lẹ̀, Rafik Abdessalem Bouchlaka, àti olórí àjọ amí tẹ́lẹ̀, Kamel Guizani, náà ti gbà ìdájọ́ lẹ́wọ̀n nígbà tí wọn kò sí níbẹ̀.

Ààrẹ Saied dá ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin Tunisia dúró ní ọdún 2021 ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àkóso nípa àṣẹ.

Láti ìgbà náà, àwọn ẹgbẹ́ tó ń rí sí ẹ̀tọ́ ọmọ ènìyàn ní Tunisia àti nílẹ̀ òkèèrè ti ròyìn ìgbòkègbodò ìnilára òṣèlú tó ń pọ̀ sí i ní orílẹ̀-èdè náà, èyí tí ó tan àwọn ìfẹ̀hónúhàn Arab Spring ti ọdún 2011.

Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn olórí alátakò ni wọ́n ti dá lẹ́wọ̀n láti ìgbà tí Saied ti di aláṣẹ, pẹ̀lú àwọn oníròyìn díẹ̀, àwọn agbẹjọ́rò, àwọn ajàfẹ́tọ́ àti àwọn tó ń lo àwọn ìkànnì àjọṣepọ̀.

Saied ti kọ àwọn ẹ̀sùn ìnilára, ó sọ pé àwọn ìgbésẹ̀ rẹ̀ ni wọ́n fẹ́ dẹ́kun ìdàrúdàpọ̀ àti ìwà ìbàjẹ́ lábẹ́ àwọn ìjọba tó ti kọjá.

Orisun: BBCNEWS

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment