Trump ń halẹ̀ owó orí àfikún
Trump Ṣe Halẹ̀ Pé Yóò Fi Owó Orí Àfikún 10% Kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè Tí Wọ́n Bá Dara Pọ̀ Mọ́ Brics
Ààrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, Donald Trump, ti kìlọ̀ pé àwọn orílẹ̀-èdè tí ó bá tì àwọn ètò Brics lẹ́yìn tí ó lòdì sí ire Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò dojú kọ owó orí àfikún Ida Mewa
Trump ti pẹ́ tí ó ti ń ṣe àríwísí àjọ BRICS, àjọ tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ rẹ̀ ní China, Russia àti India, tí a ṣe láti gbé ipò àwọn orílẹ̀-èdè lárugẹ lágbàáyé àti láti fi ìpèníjà kọ àwọn orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àti ìwọ̀-oòrùn Yúróòpù.
“Orílẹ̀-èdè yòówù tí ó bá fara mọ́ ìlànà tí ó lòdì sí Amẹ́ríkà ti BRICS, a ó fi àfikún owó orí 10% kún un. Kò ní sí àfikún sí ìlànà yìí”, Trump kọ̀wé lórí ẹ̀rọ-ayélujára.
Wọ́n ti pinnu ọjọ́ ìparí kan fún àwọn orílẹ̀-èdè láti fọwọ́ sí àdéhùn owó orí pẹ̀lú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà fún oṣù Keje ọjọ́ 9, ṣùgbọ́n àwọn òṣìṣẹ́ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti sọ nísinsìnyí pé wọn yóò bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Kẹjọ ọjọ́ 1.
Títí di báyìí, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kò tíì ṣe àdéhùn ìṣòwò pẹ̀lú United Kingdom àti Vietnam nìkan. Bí ó ti wù kí ó rí bẹ́ẹ̀, Britain àti Amẹ́ríkà kò tíì dé àdéhùn lórí owó orí fún irin UK tí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń wọlé.
Àwọn Owó Orí Trump àti Ìkìlọ̀ Rẹ̀
Láti ìgbà tí Trump ti wọlé sípò ní oṣù Kínní, Trump ti kéde àwọn owó orí lórí àwọn ọjà láti àwọn orílẹ̀-èdè mìíràn ó ń jiyàn pé wọn yóò gbé iṣẹ́ ẹ̀rọ Amẹ́ríkà ga àti dáàbò bo àwọn iṣẹ́.
Ní oṣù Kẹrin, lórí ohun tí ó pè ní “Ọjọ́ Ìgbàlà,” ó kéde àwọn owó orí tuntun lórí àwọn ọjà láti àwọn orílẹ̀-èdè káàkiri àgbáyé, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ó yára dá àwọn ètò rẹ̀ tí ó gbóná jùlọ dúró láti fún àwọn oṣù mẹ́ta ìfọ̀rọ̀wérọ̀ títí di oṣù Keje ọjọ́ 9 láyè.
Nígbà tí wọ́n bi í léèrè bóyá àwọn owó orí yóò yí padà ní oṣù Keje ọjọ́ kesan tàbí oṣù Kẹjọ ọjọ́ Kinni, Trump sọ ní Ọjọ́ Àìkú pé: “Wọn yóò jẹ́ owó orí, àwọn owó orí náà yóò jẹ́ owó orí.”
Ó fi kún un pé láàárín méwà àti márùndínlógún (10 sí 15) àwọn lẹ́tà ni a ó rán sí àwọn orílẹ̀-èdè ní Ọjọ́ Ajé láti fún wọn ní ìmọ̀ràn lórí iye owó orí tuntun tí yóò jẹ́ bí kò bá ti dé àdéhùn.
Akọ̀wé Ìṣòwò Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, Howard Lutnick, ṣàlàyé pé àwọn owó orí yóò bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Kẹjọ ọjọ́ 1.
Ní Ọjọ́ Àìkú, Akọ̀wé Owó-òjòwó (Treasury Secretary), Scott Bessent, ti sọ fún CNN pé: “Ààrẹ Trump yóò máa rán àwọn lẹ́tà sí àwọn alábàákẹ́gbẹ́ ìṣòwò wa pé bí ẹ ò bá tẹ̀síwájú, ní oṣù Kẹjọ ọjọ́ 1, ẹ̀yin yóò padà sí iye owó orí yín ní oṣù Kẹrin ọjọ́Keji.”
BRICS àti Ìkẹ́gàn sí Owó Orí US
Ìhalẹ̀ Trump sí àwọn orílẹ̀-èdè tí ó ń ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú àwọn orílẹ̀-èdè Brics farahàn lẹ́yìn tí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ ṣofintoto àwọn ètò owó orí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, bákan náà tí wọ́n sì gbé àwọn àtúnṣe sí International Monetary Fund (IMF) àti bí a ṣe ń fi iye sí àwọn owó pàtàkì kalẹ̀.
Ní àsìkò tó kọjá, àtòjọ àwọn ọmọ ẹgbẹ́ Brics fẹ̀ ju Brazil, Russia, India, China, àti South Africa lọ, tí ó sì pẹ̀lú Egypt, Ethiopia, Indonesia, Iran, Saudi Arabia, àti United Arab Emirates. Àwọn orílẹ̀-èdè tí ó wà nínú ẹgbẹ́ náà jẹ́ ìdajì ju gbogbo ènìyàn àgbáyé lọ.
Àwọn olórí Brics, tí wọ́n ń ṣe ìpàdé ọjọ́ méjì ní Rio de Janeiro, ti pe fún àwọn àtúnṣe sí àwọn ilé-iṣẹ́ àgbáyé, wọ́n sì ti fi ìṣọ̀kan náà sípò gẹ́gẹ́ bí pèpéle fún ìbágbépọ̀ láàárín àwọn ìjàkadì ìṣòwò tí ń pọ̀ sí i àti àwọn wàhálà ipò-òṣèlú àgbáyé.
Àkọlé àpapọ̀ tí àwọn mínísítà owó àwọn orílẹ̀-èdè BRICS ṣe lọ́jọ́ aiku bẹnu àtẹ́ lu àwọn owó orí gẹ́gẹ́ bí ewu fún ètò ọrọ̀ ajé àgbáyé, tí ó mú “àìdánilójú wá sínú àwọn ìgbòkègbodò ọrọ̀ ajé àti ìṣòwò àgbáyé”.
Andrew Wilson, igbákejì akọ̀wé àgbà ti International Chambers of Commerce, sọ pé yóò jẹ́ ìṣòro fún àwọn orílẹ̀-èdè láti yí padà kúrò nínú ṣíṣe òwò pẹ̀lú China.
Ó sọ fún Today programme ti BBC pé: “Yíyí padà kúrò ní China…ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àgbègbè jẹ́ ohun tí ó ṣòro púpọ̀ láti ṣe ní àgbáyé ní àṣà. O wò bí China ṣe jẹ́ olórí ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn àgbègbè
EV, àwọn batiri [àti] pàápàá àwọn ilẹ̀ àti àwọn ohun èlò tí kò fi bẹ́ẹ̀ wọ́pọ̀, kò sí àwọn àyànfẹ́ tí ó lè dípò ìṣelọ́pọ̀ China.”
Nígbà ìpàdé Brics ní Brazil, àwọn olórí tún kẹ́gàn àwọn ìkọlù ológun lórí Iran ní oṣù Kẹfà, wọ́n sọ pé àwọn ìkọlù náà jẹ́ ìrúfin òfin àgbáyé. Láàárín ọjọ́ 12, Israel àti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà kọlu àwọn ibi kan ní Iran, pẹ̀lú àwọn ilé-iṣẹ́ nukléà rẹ̀ ṣáájú kí wọ́n tó gbà sí ìdádúró ogun.
Àwọn olórí àgbáyé ló wá sí àpéjọ Brics náà, pẹ̀lú Prime Minister India, Narendra Modi, àti Ààrẹ South Africa, Cyril Ramaphosa. Ààrẹ China, Xi Jinping, kò wá sí ìṣẹ̀lẹ̀ náà fún ìgbà àkọ́kọ́, pẹ̀lú Premier Li Qiang tó rọ́pò rẹ̀.
Ààrẹ Russia, Vladimir Putin, ẹni tí Ilé Ẹjọ́ Ọ̀daràn Àgbáyé ti fi ìwé àṣẹ ìfínihùwà lé lórí lórí ẹ̀sùn àwọn ìwà ọ̀daràn ogun ní Ukraine, wá lórí ìkànnì ayélujára.
Ní ọdún 2024, Trump halẹ̀ pé yóò fi owó orí 100% kan àwọn orílẹ̀-èdè Brics tí wọ́n bá tẹ̀síwájú pẹ̀lú owó tiwọn láti bá dọ́gba pẹ̀lú Dọ́là Amẹ́ríkà.
Orisun: BBCNEWS
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua