Paramount Global Yoo San $16 Mílíọ̀nù fún Trump Lati Parí Ẹjọ́ 60 Minutes
Ilé-iṣẹ́ ìròyìn Amẹ́ríkà, Paramount Global, ti gbà láti san $16 mílíọ̀nù (£13.5m) láti parí àríyànjiyàn òfin kan pẹ̀lú Ààrẹ Amẹ́ríkà, Donald Trump, nípa ìfọ̀rọ̀wérọ̀ tí ó gbé sórí CBS pẹ̀lú Igbákejì Ààrẹ tẹ́lẹ̀, Kamala Harris.
Trump fi ẹjọ́ kan sílẹ̀ ní oṣù Kẹwàá (October) ọdún tó kọjá, ó fẹ̀sùn kan ilé-iṣẹ́ náà pé ó ti ṣe àtúnṣe ìfọ̀rọ̀wérọ̀ kan tí ó wáyé nínu ètò ìròyìn 60 Minutes pẹ̀lú olùdíje rẹ̀ nínú ìdìbò ààrẹ, Kamala Harris, láti “mú kí ìdìbò náà lọ sí ojú rere ẹgbẹ́ Democratic.”
Paramount sọ pé yóò san owó náà láti parí ẹjọ́ náà, ṣùgbọ́n owó náà yóò lọ sí ilé ìkàwé ààrẹ Trump ní ọjọ́ iwájú, kò ní san fún òun “tààrà tàbí lọ́nà àìtara.” Ilé-iṣẹ́ náà sọ pé ìparí ẹjọ́ náà kò pẹ́lú ìtọrọ àforíjì tàbí ìbànújẹ́.
Agbẹnusọ fún àwọn amòfin Trump yára yìn ìparí ẹjọ́ náà gẹ́gẹ́ bí “ìṣẹ́gun fún àwọn ará Amẹ́ríkà” lórí “ìròyìn èké.” Agbẹnusọ náà fi kún un pé: “CBS àti Paramount Global mọ agbára ẹjọ́ ìtàn yìí, kò sì sí àṣàyàn mìíràn bí kò ṣe láti parí ẹjọ́ náà.” “Ààrẹ Trump yóò máa rí i dájú pé kò sí ẹnikẹ́ni tó lè fi èké sọ̀rọ̀ fún àwọn ará Amẹ́ríkà kí ó sì yọrí bọ̀.”
CBS, tí Paramount ni, ti sọ tẹ́lẹ̀ pé ẹjọ́ náà “kò ní ìdí kankan” ó sì ti béèrè lọ́wọ́ adájọ́ láti yọ ọ́ kúrò. Ó tẹnu mọ́ ọn pé ìgbéròyìn náà “kò sí àtúnṣe tàbí èké nínú rẹ̀.”
Ìṣẹ́gun Trump Lórí Àwọn Ilé-Iṣẹ́ Ìròyìn
Ìparí ẹjọ́ náà jẹ́ ìgbàgbọ́ tuntun tí ilé-iṣẹ́ ìròyìn Amẹ́ríkà kan fi han ààrẹ kan tó ti ń fojú sí àwọn ilé-iṣẹ́ fún ohun tí ó pè ní ìròyìn èké tàbí tó jẹ́ àṣìṣe.
Gẹ́gẹ́ bí ẹjọ́ tí wọ́n fi sí ilé ẹjọ́ federal ní Texas, CBS gbé ìfọ̀rọ̀wérọ̀ Harris méjì jáde níbi tí ó ti dà bí ẹni pé ó fún ìdáhùn tó yàtọ̀ sí ìbéèrè kan náà nípa ogun Israel-Gaza. Onífọ̀rọ̀wérọ̀ Bill Whitaker béèrè lọ́wọ́ olùdíje Democratic nípa ìbáṣepọ̀ ìjọba Biden pẹ̀lú Israel. Ilé-iṣẹ́ náà gbé ìwé ìdáhùn rẹ̀ méjì tó yàtọ̀ jáde lẹ́yìn náà, gẹ́gẹ́ bí ẹ̀sùn náà.
A gbé fídíò kan sórí Face the Nation, èkejì sì wà lórí 60 Minutes. Trump fi ẹ̀sùn kan pé “ọ̀rọ̀ ríru” Harris ti ṣe àtúnṣe lọ́nà èké nínú ẹ̀dà kan láti dáàbò bò ó lọ́wọ́ ìjáfáfá. CBS, tí ó jẹ́ alábàákẹ́gbẹ́ ìròyìn Amẹ́ríkà fún BBC, sọ pé ó ṣe àtúnṣe ìdáhùn Harris fún àkókò, ní ìbámu pẹ̀lú àwọn ìlànà ìròyìn tẹlifíṣọ̀n.
Trump fi ẹjọ́ sú, ó sọ pé ó fẹ́ $10bn (£8.5bn) ní àkọ́kọ́ ṣùgbọ́n iye náà pọ̀ sí $20bn ($17bn) fún àwọn ìpalára. Ní oṣù Kárùún ọdún yìí, ilé-iṣẹ́ náà fi $15m (£12.7m) sílẹ̀ láti parí ẹjọ́ náà ṣùgbọ́n Trump fẹ́ ju $25m (£21m) lọ.
Nínú àlàyé tí wọ́n fi sílẹ̀ ní ọjọ́ Ìṣẹ́gun (Tuesday), Paramount fìdí rẹ̀ múlẹ̀ pé owó ìparí ẹjọ́ náà pẹ́lú owó amòfin ààrẹ, àti pé ó ti gbà pé 60 Minutes yóò gbé àwọn àkọsílẹ̀ ìfọ̀rọ̀wérọ̀ pẹ̀lú àwọn olùdíje ààrẹ lọ́jọ́ iwájú jáde.
Gẹ́gẹ́ bí Wall Street Journal àti New York Times, wọ́n gbà sí ìparí ẹjọ́ náà — pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ agbèjà kí ó má baà kan ìṣòwò Paramount pẹ̀lú Skydance Media, èyí tí Federal Communications Commission ti ń yẹ̀ wò, nítorí náà Trump ní agbára láti dá a dúró.
Láàárín oṣù kan tí wọ́n fi ń ṣe ìfọ̀rọ̀wérọ̀ ìparí ẹjọ́, àwọn aláṣẹ CBS News kan pẹ̀lú olùdarí àgbà, Wendy McMahon, ti fi ipò wọn sílẹ̀, nítorí àìfẹ́ wọn láti tọrọ àforíjì lọ́wọ́ Trump. Àwọn àníyàn tún wà nípa bóyá sísan owó láti parí ẹjọ́ náà lè di kíkà sí fífi àbẹ̀tẹ́lẹ̀ fún òṣìṣẹ́ ìjọba.
Ìparí ẹjọ́ Paramount tẹ̀ lé ìpinnu tí ABC News, tí Walt Disney ni, ṣe láti parí ẹjọ́ àbùkù tí Trump fi sílẹ̀.
Orisun: BBC NEWS
editor's pick
latest video
news via inbox
Nulla turp dis cursus. Integer liberos euismod pretium faucibua