Tinubu Fọwọ́ Sí Àwọn Òfin Tuntun fún PPP – Ó Fún ICRC Lágbára Láti Tètè Pari Àwọn Iṣẹ

Last Updated: June 30, 2025By Tags: , , , ,

Ìtọ́ni tuntun yìí fàyè gba Àwọn Ilé-Iṣẹ́ Ìjọba, Àwọn Ẹ̀ka, àti Àwọn Àjọ (MDAs) láti fọwọ́ sí àwọn iṣẹ́ PPP tí iye wọn kò ju bílíọ̀nù N20 lọ. Ṣùgbọ́n, ó gbọdọ̀ ní ìwé-ẹ̀rí àti àwọn ìlànà láti ọwọ́ ICRC kí wọ́n tó lè fọwọ́ sí i.

 

Ààrẹ Bola Ahmed Tinubu ti fọwọ́ sí àwọn òfin tuntun fún ìfọwọ́sí àwọn iṣẹ́ ìfowòsowọ́pọ̀ láàárín ìjọba àti àwọn aládàáni (PPP), ó sì fún Ìgbìmọ̀ Tó Ń Rí Sí Ìgbésẹ̀ Ìdàgbàsókè Àwọn Ohun Amáyéde (ICRC) lágbára láti darí ètò ìgbésẹ̀ tuntun tó tú ká, tó sì tún ní agbára tó pọ̀ sí i.

Ìtọ́ni tuntun yìí fàyè gba Àwọn Ilé-Iṣẹ́ Ìjọba, Àwọn Ẹ̀ka, àti Àwọn Àjọ (MDAs) láti fọwọ́ sí àwọn iṣẹ́ PPP tí iye wọn kò ju bílíọ̀nù N20 lọ, ṣùgbọ́n tí ó gbọdọ̀ ní ìwé-ẹ̀rí àti àwọn ìlànà láti ọwọ́ ICRC.

Ìyípadà ètò ìlànà yìí ti mú ìfọwọ́sí gbogbo àwọn iṣẹ́ PPP kúrò lọ́wọ́ Ìgbìmọ̀ Aláṣẹ Ìjọba Àpapọ̀ (FEC), èyí tí ó ti fa ìdíwọ́ fún àwọn iṣẹ́ kékeré àti tí ó sì ti mú ìgbésẹ̀ kúrú.

Gẹ́gẹ́ bí Akọwé Àgbà ICRC, Dókítà Jobson Oseodion Ewalefoh ti sọ, àwọn iṣẹ́ tí kò ju bílíọ̀nù mewa (10 Billion Nair)  lọ fún àwọn ilé-iṣẹ́ àgbèrò àti Ogun bílíọ̀nù N20 fún àwọn ilé-iṣẹ́ ìjọba lè wá fọwọ́ sí báyìí láti ọwọ́ Àwọn Ìgbìmọ̀ Ìfọwọ́sí Iṣẹ́ (PABs) tuntun tí wọ́n dá sílẹ̀, níwọ̀n bí gbogbo owó tí yóò fi ṣe iṣẹ́ náà bá ti wá láti ọwọ́ aládàáni pátápátá.

“Ìfọwọ́sí yìí jẹ́ ohun tó yí gbogbo nǹkan padà. A retí láti rí àwọn ìfowó-sí-ìṣẹ́ ní àwọn ilé-ìwòsàn ìgbèríko, àwọn ilé-ẹ̀kọ́, àwọn ilé ìgbé àwọn akẹ́kọ̀ọ́, àti àwọn ilé tí owó rẹ̀ kò ti kòkò ní wíwà fún àwọn ènìyàn, tí yóò sì tètè parí láìsí ìdíwọ́ láti ọwọ́ ìjọba,” Ewalefoh sọ.

Ètò Ìlera, Ètò Ẹ̀kọ́, àti Àwọn Ilé Yóò Jèrè Lára Rẹ̀

Dókítà Ewalefoh tẹnu mọ́ ọn pé àwọn òfin tuntun yìí yóò jẹ́ ànfàní pàápàá fún àwọn ẹ̀ka bí ètò ìlera, ètò ẹ̀kọ́, iṣẹ́ àgbẹ̀, àti ilé gbígbé, nípa fífi àyè gba fífi àwọn iṣẹ́ tó kéré lówó ṣùgbọ́n tó ní ipa pàtàkì pari láìpẹ́.

Ó tẹnu mọ́ ọn pé gbogbo àwọn iṣẹ́ gbọdọ̀ jẹ́ gbígbéṣe sí ICRC fún ìwé-ẹ̀rí ìbámu pẹ̀lú òfin ṣáájú ìfọwọ́sí.

“ICRC gbọdọ̀ fi àwọn ìwé-ẹ̀rí ìbámu pẹ̀lú òfin jáde ṣáájú kí iṣẹ́ PPP èyíkéyìí tó lè tẹ̀ síwájú,” ó fi kún un.

Ìtúnṣe yìí bá ètò ìtúnṣe gbogbogbòò ti Ààrẹ Tinubu nínú ìgbòkègbò gbogbo àwọn ohun èlò ìjọba mu, ó sì retí láti ṣí àwọn ànfàní ìfowó-sí-ìṣẹ́, mú kí owó ajeji wọlé, àti láti tètè dá iṣẹ́ sílẹ̀.

“Nípa pípa ìfọwọ́sí mọ́ kúrò lọ́wọ́ àwọn kan pàtó, ìjọba ń ṣe àtìlẹyìn fún fífi àwọn iṣẹ́ pari láìpẹ́—gẹ́lẹ́ bí ohun tí a nílò ní àkókò ọrọ̀-ajé yìí,” Ewalefoh sọ.

Ó gba àwọn MDAs níyànjú láti lo ètò ìlànà tuntun àti àwọn ìlànà tí ń bọ̀ láti mú ìgbésẹ̀ ohun amáyéde ṣẹ lábẹ́ Ètò Ìrètí Tuntun.

ICRC, ó fi dá wọn lójú, yóò máa bá a lọ láti fowòsowọ́pọ̀ pẹ̀lú Ilé-iṣẹ́ Fún Ìgbòkègbò Ohun Èlò Ìjọba, Ilé-iṣẹ́ Fún Owó tí Wọ́n Dá sílẹ̀, àti Ilé-iṣẹ́ Fún Àwọn Ilé-iṣẹ́ Ìjọba.

Orisun: Punch.ng

editor's pick

latest video

Mail Icon

news via inbox

Nulla turp dis cursus. Integer liberos  euismod pretium faucibua

Leave A Comment